Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Ðề: Cách lập chứng từ

Trích dẫn Gửi bởi Ngọc Huyền
    Chào các bạn!
    Hóa đơn tháng 9 nhưng đến tháng 10 mới báo cáo bên thuế, vậy khi mình lập chứng từ phiếu thu, phiếu chi như thế nào?
    Giúp mình với!
    Khi hóa đơn phát sinh thì đưa vào doanh thu hoặc chi phí, NVL, hàng hóa..... Chưa thu hay chi thì treo vào công nợ ( phải thu hoặc phải trả). Khi nào thu tiền hay chi tiền thì lập phiếu thu - chi ngay tại thời điểm đó và xóa công nợ thôi em áh ( Note: hoá đơn đầu vào có thể báo cáo trễ với Thuế tối đa 3 tháng kể từ tháng phát sinh hóa đơn, còn hóa đơn đầu ra thì tháng nào phải kê khai ngay tháng đó)

Thân

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    Khi hóa đơn phát sinh thì đưa vào doanh thu hoặc chi phí, NVL, hàng hóa..... Chưa thu hay chi thì treo vào công nợ ( phải thu hoặc phải trả). Khi nào thu tiền hay chi tiền thì lập phiếu thu - chi ngay tại thời điểm đó và xóa công nợ thôi em áh ( Note: hoá đơn đầu vào có thể báo cáo trễ với Thuế tối đa 3 tháng kể từ tháng phát sinh hóa đơn, còn hóa đơn đầu ra thì tháng nào phải kê khai ngay tháng đó)

Thân
    Mình góp thêm 1 ý. Khi lập phiếu thu, chi thì ghi ngày hiện tại. Còn vào sổ sách nhớ phân biệt ngà ghi phiếu thu và ngày viết hóa đơn bạn nhé

Nếu vậy ghi cùng ngày trên hóa đơn cung được

nhân tiện cho em hỏi cái này ah...3 liên của hoá đơn giá trị gia tăng.thì chữ ký của người mua hàng,thì ko cần thiết phải là người mua hàng ký đúng ko ah?? thường thì anh chị ghi như thế nào vào cái phần đấy ah?? em xin cám ơn

Trích dẫn Gửi bởi Smily
    nhân tiện cho em hỏi cái này ah...3 liên của hoá đơn giá trị gia tăng.thì chữ ký của người mua hàng,thì ko cần thiết phải là người mua hàng ký đúng ko ah?? thường thì anh chị ghi như thế nào vào cái phần đấy ah?? em xin cám ơn
    Nếu người mua nhận hóa đơn trực tiếp khi mua hàng thì yêu cầu người ta ký 3 liên cho bạn. Nếu bán hàng qua điện thoại thì đóng mộc " BÁN HÀNG QUA ĐIỆN THOẠI" vào 3 liên vậy.

Trích dẫn Gửi bởi Smily
    Một là người bên mua hàng ký tên trên cả 3 liên, hai là bên bán đóng dấu " bán hàng qua điện thoại" cả 3 liên Smily áh.

Thân

Ðề: lập chứng từ phiếu thu, phiếu chi như thế nào?

Cho mình hỏi VD: Trường hợp mua hàng của HĐ tháng 9 mình đã ghi phiếu chi rồi, hạch toán trên sổ sách luôn nhưng mình quên khai báo HĐ đó trên thuế đã quá 3 tháng rồi thì sao . cho mình ý kiến nhé.

Trích dẫn Gửi bởi huyenthoai
    Cho mình hỏi VD: Trường hợp mua hàng của HĐ tháng 9 mình đã ghi phiếu chi rồi, hạch toán trên sổ sách luôn nhưng mình quên khai báo HĐ đó trên thuế đã quá 3 tháng rồi thì sao . cho mình ý kiến nhé.
    Vẩn còn kê khai cho tháng 12 được bạn khai vào bảng kê hàng hóa mua vào 01-2/GTGT.
    Nếu không muốn kê khai thì hoạch toán luôn vào chi phí hoặc giá vốn, nguyên giá....

Trích dẫn Gửi bởi huyenthoai
    HĐ tháng 9 thì kỳ tính thuế tháng 11 này bạn kê khai thuế vẫn được nhé!

Trích dẫn Gửi bởi Van Gan
    Vẩn còn kê khai cho tháng 12
    Trích dẫn Gửi bởi Van Gan
    được bạn khai vào bảng kê hàng hóa mua vào 01-2/GTGT.
    Nếu không muốn kê khai thì hoạch toán luôn vào chi phí hoặc giá vốn, nguyên giá....
    Hình như bạn viết nhầm chỗ màu đỏ:chuyengivay:
    Hoá đơn có thuế GTGT thì phải kê khai chứ không phải muốn mới kê, không muốn thì không kê nhé.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối