Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Về việc xác nhận giảm thuế TNDN quý IV năm 2008 theo TT3

1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa được giảm 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 và số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của năm 2009. Cụ thể như sau:
    a) Số thuế thu nhập doanh nghiệp được giảm của quý IV năm 2008 bằng 30% số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008. Doanh nghiệp thực hiện xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 như sau:
    - Trường hợp xác định được doanh thu, chi phí và thu nhập chịu thuế của quý IV năm 2008 thì số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 được xác định theo thu nhập chịu thuế của quý IV năm 2008 mà doanh nghiệp hạch toán được.
    - Trường hợp không xác định được doanh thu, chi phí và thu nhập chịu thuế của quý IV năm 2008 thì số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp của quý IV năm 2008 được xác định như sau:
    Số thuế thu nhập
    doanh nghiệp phải nộp
    của quý IV năm 2008 Số thuế thu nhập doanh nghiệp phải nộp năm 2008
    = ---------------------------------------------------------------------------------
    4
    Cái màu đỏ của phần trích trên thì làm sao biết được là DN không xác định được DT và CP ?

Ðề: Về việc xác nhận giảm thếu TNDN quý IV năm 2008 theo TT3

Trích dẫn Gửi bởi Susun
    Cái màu đỏ của phần trích trên thì làm sao biết được là DN không xác định được DT và CP ?
    Thì CQT mở cho DN 02 đường mà mún gì thì làm.
    1.Biết DT và CP -> giảm qúy IV
    2.DN ko biết thiệt or giả bộ ko biết ...v.v tất cả đều :hochanh: duyệt :daica:

Cái này giống như là Chính Phủ đã thương thì thương cho trót đó mà

Bạn Susun nêu đọan màu đỏ trong TT03 rất hay. Theo thiển ý của mình, tinh thần đó nên sửa lại như vầy: DN có thể tính số thuế được miễn giảm trong quý IV/2008 theo 2 cách: 1/ Theo thực tế quý IV. 2/ Theo cả năm nhân với tỷ lệ. Chứ làm gì có chuyện DN không tính được số lãi thực tế quý IV.

Trích dẫn Gửi bởi pu2009
    Bạn Susun nêu đọan màu đỏ trong TT03 rất hay. Theo thiển ý của mình, tinh thần đó nên sửa lại như vầy: DN có thể tính số thuế được miễn giảm trong quý IV/2008 theo 2 cách: 1/ Theo thực tế quý IV. 2/ Theo cả năm nhân với tỷ lệ. Chứ làm gì có chuyện DN không tính được số lãi thực tế quý IV.
    Doanh nghiệp không theo dõi sổ sách không hạch toán, có hai mẫu tạm tính năm 2008 đấy, mẫu A, Mẫu B.Không biết lãi lỗ bao nhiêu thì làm theo cách phía dưới

Trích dẫn Gửi bởi pu2009
    Mình thì nghĩ khác.
    -Vẫn có TH DN ko tính đc DT và CP qúy IV,cái này đảm bảo có ,do đó câu chữ của văn bản phải bao quát.
    -Ý hai theo mình nghĩ là điều quan trọng mà TT hướng dẫn như vậy là
    NN muốn miễn giảm cho DN do đó cũng tạo điều kiện luôn cho DN có thể khai miễn giảm 01 cách hiệu quả nhất.
    Thí dụ
    DN có thể tính đc DT và CP qúy IV từ đó tính đc lợi nhuận và làm thủ tục miễn giảm như TH 01 thì ko phải bàn nhưng nếu quý IV CP lớn làm lợi nhuận giảm or không có lợi nhuận,trong khi qúy I,II,III có lợi nhuận lớn thì dại gì DN đi làm TH 1,để cho số thuế đc miễn giảm ít,hay ko đc miễn giảm luôn,TH này thì tính theo cách trung bình qúy thì rõ ràng số thuế đc giảm lớn hơn nhiều.Vậy DN có tính đc DT và CP qúy IV thì cũng nên lờ đi coi như không tính đc để đc giảm thuế một cách tốt nhất và CQT đã mở đường cho phép DN làm điều đó mà.
    Bởi mình mới nói đã thương thì thương cho trót là như vậy :daica:

Bác [you] có ý kiến thêm hok ?

Trích dẫn Gửi bởi Thanhbinhtay
    Mình thì nghĩ khác.
    -Vẫn có TH DN ko tính đc DT và CP qúy IV,cái này đảm bảo có ,do đó câu chữ của văn bản phải bao quát.
    NN muốn miễn giảm cho DN do đó cũng tạo điều kiện luôn cho DN có thể khai miễn giảm 01 cách hiệu quả nhất.
    Thí dụ
    DN có thể tính đc DT và CP qúy IV từ đó tính đc lợi nhuận và làm thủ tục miễn giảm như TH 01 thì ko phải bàn nhưng nếu quý IV CP lớn làm lợi nhuận giảm or không có lợi nhuận,trong khi qúy I,II,III có lợi nhuận lớn thì dại gì DN đi làm TH 1,để cho số thuế đc miễn giảm ít,hay ko đc miễn giảm luôn,TH này thì tính theo cách trung bình qúy thì rõ ràng số thuế đc giảm lớn hơn nhiều.Vậy DN có tính đc DT và CP qúy IV thì cũng nên lờ đi coi như không tính đc để đc giảm thuế một cách tốt nhất và CQT đã mở đường cho phép DN làm điều đó mà.

Mình đồng ý với bạn. Có tranh luận thì mới tìm ra chân lý mà.

Trích dẫn Gửi bởi Thanhbinhtay
    Mình thì nghĩ khác.
    Thí dụ

Vậy là theo ý thanhbinhtay là hướng thứ hai là hướng mở cho cty phải không ? Đặt trường hợp như lờ đi và để tính theo ý hai là chia điều lợi nhuận của 4 quý và tính giảm cho một quý thì ok phải không ? Nếu vậy susun hỏi thêm, vậy cái câu là giảm 30% thuế TNDN của quý IV thì phải gỉai thích làm sao cho hợp lý đây ?

Trích dẫn Gửi bởi Susun
    Vậy là theo ý thanhbinhtay là hướng thứ hai là hướng mở cho cty phải không ? Đặt trường hợp như lờ đi và để tính theo ý hai là chia điều lợi nhuận của 4 quý và tính giảm cho một quý thì ok phải không ? Nếu vậy susun hỏi thêm, vậy cái câu là giảm 30% thuế TNDN của quý IV thì phải gỉai thích làm sao cho hợp lý đây ?
    Thì NN chỉ giảm thuế cho 1 quý trong năm mà các quí kia thực hiện rồi chỉ còn quí IV thì giảm cho quí IV. Còn việc DN có tách được chi phí hay DT trong quý hay không là tuỳ từng DN. nhưng như hathuong biết hầu hết các công ty đều làm ăn tốt về cuối năm và hầu hết số thuế phát sinh nhiều trong quí này.

Trích dẫn Gửi bởi Hathuong
    Thì NN chỉ giảm thuế cho 1 quý trong năm mà các quí kia thực hiện rồi chỉ còn quí IV thì giảm cho quí IV. Còn việc DN có tách được chi phí hay DT trong quý hay không là tuỳ từng DN. nhưng như hathuong biết hầu hết các công ty đều làm ăn tốt về cuối năm và hầu hết số thuế phát sinh nhiều trong quí này.
    Đấy chỉ là trường hợp Cty của bạn thôi ? Còn một số cty thì thường làm ăn thua lỗ nhiều vào quý IV thì sao hả bạn ?

Ðề: Về việc xác nhận giảm thuế TNDN quý IV năm 2008 theo TT3

chào cả nhà
    như cty mình dù đã giãm 30% của quý IV nhưng cuối năm mà vẫn phải nạp nhiều
    dù giãm những cũng chẵng đáng kể so với số tiền mà cty phải nộp đó bạn