Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Về việc đóng lãi truy thu BHXH, BHYT

Chào các anh chị, xin giúp em trường hợp sau:
    - Công ty em kí hợp đồng lao động chính thức với nhân viên mới từ tháng 12/2013. Nhưng đầu tháng 3/2014 này em mới đăng kí BHXH & BHYT (do công ty <10 người nên ko có BHTN). Hôm nay em lên lấy kết quả hồ sơ thì nhận được Sổ BHXH và Thẻ BHYT (hạn từ 01/3 -> 30/6/2014) cho nhân viên này, kèm theo là Bảng tính lãi truy thu BHXH, BHYT. Tiền lương cơ bản là 3,000,000. Em thấy thời gian truy thu trên bảng đó tính như thế này: -từ 12/2013 đến 12/2013 là 23,487 đồng; - từ 01/2014 đến 03/2014 là 22,038. Tổng số lãi là 45,525 đồng.

- Ngày 18/3/2014 vừa qua, e đi đóng tiền BHXH & BHYT thì chỉ đóng cho 5 nhân viên cũ như mọi tháng thôi. Vậy giờ em phải đóng tiền BHXH & BHYT cho nhân viên mới này như thế nào ạ? Em đang rối quá, không biết phải làm sao >"<
    Mong các anh chị hướng dẫn em cách tính và tổng số tiền e cần phải đóng cho nhân viên này ạ. Em xin cám ơn nhiều!

Ðề: Về việc đóng lãi truy thu BHXH, BHYT

BHXH truy thu lãi như vậy là đúng rồi. Bạn cứ ra ngân hàng nộp số tiền trên vào quỹ BHXH như bình thường thôi. BHXH theo dõi công nợ cộng dồn từng tháng. Lần này bạn không đóng thì cũng chẳng sao cả. Để lần khác bạn đóng. Hoàn toàn không ảnh hưởng đến việc nhận sổ BHXH của nhân viên mới