Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

GẤP...GẤP...xin cấp mới sổ BHXH cho lao động đã có sổ.

:loaloa: Hiện công ty mình đóng BHXH cho nhân viên,khi khai báo tăng lao động do không biết có 2 lao động đã có sổ nên mình báo chưa có sổ.Sau đó mình nhận đc thông báo của bên BH là 2 lđ này đã có sổ rồi kêu họ đi lấy sổ ở cty cũ về.Nhưng vấn đề là có 1 người lấy đc còn người kia thì cty cũ đã chuyển địa điểm ko lấy đc và nghe nói là cty đó còn nợ tiền BH nhiều nên bên BH cũng chưa chốt sổ.Vậy giờ lao động đó muốn bỏ sổ cũ đi đóng lại từ đầu ở cty mình có được ko và thủ tục gồm những gì?Mong cả nhà giúp mình với ạ!(Mình đã hỏi NV BH nhưng họ cứ đùn đẩy trách nhiệm cho nhau,rồi kêu về hỏi quản lý...thật mệt.Mình đã đóng đc 3 tháng cho LĐ này rồi)...anuc::roile:

---------- Post added at 10:27 ---------- Previous post was at 10:05 ----------

Mong mọi người giúp em với ạ...em phải làm trong tháng này rồi...Thanks cả nhà nhiều nhiều........:khonghiu: :k6095867:

Ðề: GẤP...GẤP...xin cấp mới sổ BHXH cho lao động đã có sổ.

báo mất sổ cũ ... cho lao động nộp phạt ( hình như dưới 1tr ) , thì bạn có thể đc cấp lại sổ mới

Theo mình suy luận thì BHXH tra trên hệ thống sẽ biết sổ sổ của bạn đó, nhưng họ sẽ kg làm nếu kg có QH tốt với bạn.
    Nếu cty đó đã nghỉ, người lao động có thể đến cơ quan BH đóng trực tiếp (quận, huyện đó) để xin số sổ, họ cũng cho đấy. và chịu khó đóng tiếp số tiền nợ, coi như bạn đóng BH liên tục, vì đằng nào cũng lỡ rồi. Nếu đóng mới sẽ bị thiệt bởi time gián đoạn. kg biết có đúng kg

Trích dẫn Gửi bởi malanh2708
    báo mất sổ cũ ... cho lao động nộp phạt ( hình như dưới 1tr ) , thì bạn có thể đc cấp lại sổ mới
    Mình cũng định làm theo cách này nhưng thấy thiệt thòi cho lao động quá...vừa ko đc hưởng BH lại phải đóng phạt nữa...hienghe:
    Tự nhiên vướng ca này...mệt thật...

---------- Post added at 10:50 ---------- Previous post was at 10:47 ----------

Trích dẫn Gửi bởi hong do
    Theo mình suy luận thì BHXH tra trên hệ thống sẽ biết sổ sổ của bạn đó, nhưng họ sẽ kg làm nếu kg có QH tốt với bạn.
    Nếu cty đó đã nghỉ, người lao động có thể đến cơ quan BH đóng trực tiếp (quận, huyện đó) để xin số sổ, họ cũng cho đấy. và chịu khó đóng tiếp số tiền nợ, coi như bạn đóng BH liên tục, vì đằng nào cũng lỡ rồi. Nếu đóng mới sẽ bị thiệt bởi time gián đoạn. kg biết có đúng kg
    Cách này thì ko ổn bạn ạ...cty kia nghe nói nợ tiền BH nhiều lắm...giờ LĐ bỏ tiền túi ra mà đóng thì thiệt thòi cho họ quá...đúng là thủ tục HÀNH CHÍNH...(HÀNH LÀ CHÍNH)...hi...giờ muốn bỏ cũng gây rắc rối nữa...hix...:lienhoantat:

Trích dẫn Gửi bởi Liberty thu
    Mình cũng định làm theo cách này nhưng thấy thiệt thòi cho lao động quá...vừa ko đc hưởng BH lại phải đóng phạt nữa...hienghe:
    Tự nhiên vướng ca này...mệt thật...

---------- Post added at 10:50 ---------- Previous post was at 10:47 ----------

Cách này thì ko ổn bạn ạ...cty kia nghe nói nợ tiền BH nhiều lắm...giờ LĐ bỏ tiền túi ra mà đóng thì thiệt thòi cho họ quá...đúng là thủ tục HÀNH CHÍNH...(HÀNH LÀ CHÍNH)...hi...giờ muốn bỏ cũng gây rắc rối nữa...hix...:lienhoantat:
    theo tớ nghị
    người lao động nộp phat 1tr , nhưng sẽ thu lại đc sổ và quá trình đóng trước đó ...
    cách khác thì phải làm lại CMND để lấy lại số cmnd ( cái này chỉ thể đối vs người lao động có "hộ khẩu mới" ) thì đv mình chỉ cần chụi trách nhiệm vs sổ mới của ng lao động

theo tớ nghị
    người lao động nộp phat 1tr , nhưng sẽ thu lại đc sổ và quá trình đóng trước đó ...
    cách khác thì phải làm lại CMND để lấy lại số cmnd ( cái này chỉ thể đối vs người lao động có "hộ khẩu mới" ) thì đv mình chỉ cần chụi trách nhiệm vs sổ mới của ng lao động
    hix…nếu được vậy thì tốt quá Malanh2708 ạ!
    Thứ 1:công ty cũ nợ BH của công nhân nhiều (mới đóng đc khoảng 3 tháng gì đó),bên BH chưa chốt sổ nữa…Mà cũng chẳng biết số sổ BH là bao nhiêu nữa…(Vì vậy nên LĐ mới muốn bỏ luôn sổ cũ để làm sổ mới tinh luôn)...
    Thứ 2: Lao động này có hộ khẩu ngoài bắc lận nên làm lại CMND là rất khó…
    Thế mới ác chứ...hienghe:

Trích dẫn Gửi bởi Liberty thu
    hix…nếu được vậy thì tốt quá Malanh2708 ạ!
    Thứ 1:công ty cũ nợ BH của công nhân nhiều (mới đóng đc khoảng 3 tháng gì đó),bên BH chưa chốt sổ nữa…Mà cũng chẳng biết số sổ BH là bao nhiêu nữa…(Vì vậy nên LĐ mới muốn bỏ luôn sổ cũ để làm sổ mới tinh luôn)...
    Thứ 2: Lao động này có hộ khẩu ngoài bắc lận nên làm lại CMND là rất khó…
    Thế mới ác chứ...hienghe:
    vậy thì ng lao động tự nộp phạt vs ng lao động tự đống bhxh lai . xem cai nào nhiều tiền hơn ... còn không thì k còn cack nào

theo tớ nhớ thì khi đang kí báo tăng lao động , bạn phải dk luôn số sổ bhxh ... bạn có thể để trống ?
    sau này , khi ng lao động k còn làm việc cho cty mình nữa , thì bh sao lam thu tục chố sổ cho họ ỡ cty mình ? rồi lại tiếp tục thế ... càng về sau số tiền lđ đóng càng nhiều... tai sao k dứt điểm 1 lần cho khỏe

sao bạn k bàn bạc vs ng la động cho họ chọn giữa 3 p/á :
    Bạn nhớ làm hùi nào á? hihi, đăng ký mới ngta cấp sổ mới chứ đk gì nữa bạn, bạn xem lại bảng kê 103 á, đk mới có sổ ùi thì khi nào ngta nghỉ thì làm thủ tục báo giảm, chốt sổ cho ngta và trả sổ chứ sao nữa bạn hè ^^

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhau.90
    đấy là dùng cmt của ng khác đăng ký bạn nhé, còn mất mà bị phạt thì quá vô lý
    ko phải đâu nhé
    theo mình nghĩ thì :
    mất do người lao động thì ng lao động đóng
    mất do dn thì dn đóng , chả có gì vô lý bạn ạ

theo mình nghĩ thì :
    mất do người lao động thì ng lao động đóng
    mất do dn thì dn đóng , chả có gì vô lý bạn ạ
    Nếu mất thì làm lại, có trường hợp DN làm mất và NLĐ làm mất. Nếu mình muốn lấy lại sổ thì ráng làm lại chứ không có phạt gì đâu. Còn không có sổ để đk tiếp thì làm sổ mới bạn ạ. Không sao cả. Mình đã làm rồi.

Hihi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối