Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

HĐLĐ thời vụ được hợp lý cần những ĐK gì?

Cty em công ty xây dựng nên ký HĐ LĐ thời vụ với công nhân rất nhiều.Em muốn biết là HĐLĐ ấy cần những điều kiện j để đc hợp lý
    -HĐLĐ thời vụ
    -CMND
    -Chữ ký người có liên quan
    Nếu còn thiếu gì mọi người bổ sung giúp mình với nhé !
    thanks

Ðề: HĐLĐ thời vụ được hợp lý cần những ĐK gì?

Trích dẫn Gửi bởi Karen
    Cty em công ty xây dựng nên ký HĐ LĐ thời vụ với công nhân rất nhiều.Em muốn biết là HĐLĐ ấy cần những điều kiện j để đc hợp lý
    -HĐLĐ thời vụ
    -CMND
    -Chữ ký người có liên quan
    Nếu còn thiếu gì mọi người bổ sung giúp mình với nhé !
    thanks
    nếu ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì phải đăng ký sử dụng LĐ với Phòng LĐ TBXH Quận/Huyện, trích BHXH, BHYT, Thuế TNCN tính theo biểu luỹ tiến từng phần. Hàng tháng khi trả lương có chữ ký xác nhận của người LĐ, phiếu chi.

nếu ký HĐLĐ dưới 3 tháng thì phải đăng ký sử dụng LĐ với Phòng LĐ TBXH Quận/Huyện, Thuế TNCN 10% thu nhập từng lần chi trả. Hàng tháng khi trả lương có chữ ký xác nhận của người LĐ, phiếu chi.

Khi ký HĐLĐ thì cần HĐLĐ ghi rõ, đầy đủ thông tin người LĐ và DN và ký vào đó là ok thôi bạn ạh.

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    nếu ký HĐLĐ từ 3 tháng trở lên thì phải đăng ký sử dụng LĐ với Phòng LĐ TBXH Quận/Huyện, trích BHXH, BHYT, Thuế TNCN tính theo biểu luỹ tiến từng phần. Hàng tháng khi trả lương có chữ ký xác nhận của người LĐ, phiếu chi.

nếu ký HĐLĐ dưới 3 tháng thì phải đăng ký sử dụng LĐ với Phòng LĐ TBXH Quận/Huyện, Thuế TNCN 10% thu nhập từng lần chi trả. Hàng tháng khi trả lương có chữ ký xác nhận của người LĐ, phiếu chi.

Khi ký HĐLĐ thì cần HĐLĐ ghi rõ, đầy đủ thông tin người LĐ và DN và ký vào đó là ok thôi bạn ạh.
    Dưới 3 tháng mà cũng đăng ký với phòng LĐ nữa hả petrang ? thế nếu mình không trích 10% mà mình làm tờ khai mẫu 23/CK-TNCN cam kết chưa tới mucứ kê khai để khỏi trích đc không Trang?

Trích dẫn Gửi bởi Karen
    Dưới 3 tháng mà cũng đăng ký với phòng LĐ nữa hả petrang ? thế nếu mình không trích 10% mà mình làm tờ khai mẫu 23/CK-TNCN cam kết chưa tới mucứ kê khai để khỏi trích đc không Trang?
    HĐLĐ thời vụ dưới 3 tháng bắt buộc phải khấu trừ 10% thuế TNCN bạn ạh. Trường hợp lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    HĐLĐ thời vụ dưới 3 tháng bắt buộc phải khấu trừ 10% thuế TNCN bạn ạh. Trường hợp lao động theo thời vụ từ trên 03 tháng đến dưới 12 tháng và có hợp đồng lao động thì không áp dụng khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% theo từng lần chi trả thu nhập hoặc tổng thu nhập mà thực hiện tạm khấu trừ thuế theo Biểu luỹ tiến từng phần tính trên thu nhập tháng.
    Nếu lập bảng cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN nộp cho cơ quan thuế thì ko bắt buộc phải khấu trừ.

Thế có cần khai báo với Phòng LĐ số LĐ thời vụ này không ạ?

Trích dẫn Gửi bởi Karen
    vậy tờ 23 đó chỉ gởi cơ quan chi trả thu nhập mà không cần gởi CQT ?
    Lưu tại công ty, cuối năm lập báo cáo các cá nhân cam kết gởi cơ quan thuế, khi thuế yêu cầu chứng minh thì cung cấp cho họ.

trả lương cho Gđ và phó gđ và Ktoán lập vào bảng hợp đồng thời vụ trong tờ khai thuế TNCN được ko? vì bắt đầu trả lương từ tháng 10 nên chưa làm hđồng lao động?sang năm mới làm. mà nếu ghi vào trên bảng những người có hđồng lao động lại ko đúng? Ở trong tờ khai khấu trừ thuế TNCN đó còn những đội thi công thời vụ kia vẫn khấu trừ 10% và đua tiền công vào chi phí( vì để tính chi phí cuối năm mà) giải đáp giúp mình với

theo tớ hợp đồng thời vụ 3 tháng trở xuống cần đăng ký mã số thuế cá nhân.Khi có mã số thuế cá nhân thì không phải khấu trừ 10% thuế.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Lưu tại công ty, cuối năm lập báo cáo các cá nhân cam kết gởi cơ quan thuế, khi thuế yêu cầu chứng minh thì cung cấp cho họ.
    vậy khi đã làm mẫu 23 rồi có cần hàng tháng kê bào tờ khai thue TNCN nữa không ạ ?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối