Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Ðề: hàng tháng nạp những gì cho BHXH

nếu thẻ khám chữa bệnh của cty bạn gia hạn theo tháng thì bạn nộp mẫu 03b-TBH để gia hạn thẻ.

Bình thường bạn chỉ làm mẫu Danh sách điều chỉnh lao động và mức đóng BHXH, BHYT mẫu 03-TBH. Nếu Phát sinh tăng, giảm Lđ ghi ở phần trên, điều chỉnh lương ở dưới, Tốt nhất nếu phát sinh gì bạn cứ hỏi cán bộ bên BHXH họ sẽ hướng dẫn cho bạn mà.

Bạn chỉ cần nộp tiền đóng hàng tháng cho đầy đủ ( ko sẽ bị tính lãi đấy ), nếu có thay đổi về mức đóng và lao động thì cần thêm mẫu 03 ( Danh sách điều chỉnh ) và mẫu 02 - TBH ( nếu điều chỉnh cần phải cấp thẻ BHYT cho người lao động ).Mỗi bản 4 tờ là ok.

Bạn bảo nhân viên của bạn chuẩn bị những loại giấy tờ sau:
    1.Sơ yếu lý lịch ( có dán ảnh )
    2.Giây CMND photo ( số CMND khi photo ko được mờ )
    3.Giấy khai sinh ( bản sao )
    4.Hợp đồng lao động của Công ty bạn
    Ngoài ra bạn cần lập thêm mẫu 01-TBH ( Tờ khai tham gia BHXH )
    Mẫu 02 - TBH Danh sách tham gia BHXH ( chỉ ghi những người mới tham gia trong đợt này thôi )
    Mẫu 03-TBH Danh sách điều chỉnh lao động và mức đóng BHXH ( Bạn chọn phương án TM trong trường hợp tăng mới, TD trong trường hợp tăng chuyển đơn vị )
    Đó là trường hợp Công ty bạn đã tham gia BHXH
    Còn nếu Công ty bạn tham gia BHXH lần đầu thì cần những giấy tờ sau:
    1.Tờ trình xin tham gia BHXH
    2.Giấy đăng kí kinh doanh của Công ty
    3.Mẫu 02 TBH ( 4 bản )
    4.Mẫu 03-TBH ( 4 bản )
    5.Tờ trình về việc truy đóng BHXH ( nếu Công ty nộp hồ sơ muộn, tức quá 30 ngày từ ngày thàng lập công ty mà chưa đăng kí tham gia BHXH cho người lao động)
    6.Đối với mỗi lao động tham gia BHXH thì cần thêm Sơ yếu lý lịch, giấy khai sinh, hợp đồng lao động...(như trên ) kèm theo tờ khai mẫu 01-TBH.
    Công ty bạn ở quận Hoàn Kiếm thì có thể đóng BHXH quận, nếu quy mô Công ty lớn thì có thể cơ quan BHXH TP Hà Nội sẽ thu tiền BHXH, BHYT của bạn.

CUNUOI VIRUT ơi cho em xin mấy mẩu đó được không
    trieuvy.nguyen2009@gmail.com thanks nhiều !

chị CỤNOI VIRUT cho em hỏi chút nhé.

---------- Post added at 05:43 ---------- Previous post was at 05:39 ----------

Thấy chị đang ở TOPIC này nên em hỏi luôn. tháng 9 vừa rồi em có kê khai thuế GTGT mà bị thiếu mất 1 HĐ mua vào. giờ e nên làm gì?

cho em hỏi là tiền đóng BHXH hàng tháng thì đóng vào bao nhiêu hàng tháng ah? hay cứ đóng trong tháng đó là dc ah? bên em đăng ký thành công rồi mà chưa có sổ thì có phải đóng tiền hàng tháng ko ah?

Bạn đóng vào trước ngày 25 hàng tháng nhé. Bây giờ bên BHXH trả sổ hơi lâu, khoảng 2 tháng mới có sổ. Chưa có sổ thì bạn vẫn cứ nộp tiền bình thường thôi vì hàng tháng vẫn đối chiếu với chứng từ thanh toán bên BHXH mà.

Trích dẫn Gửi bởi thuyhaxinh
    Bạn đóng vào trước ngày 25 hàng tháng nhé. Bây giờ bên BHXH trả sổ hơi lâu, khoảng 2 tháng mới có sổ. Chưa có sổ thì bạn vẫn cứ nộp tiền bình thường thôi vì hàng tháng vẫn đối chiếu với chứng từ thanh toán bên BHXH mà.
    mình thang gia từ tháng 4, tháng 4 mình đóng tiền rồi, họ hẹn mình 14/6 trả kết quả nên cứ nghĩ chưa xong nên t5 chưa đóng tiền mất rồi, khi đóng có bị đóng thêm lãi ko bạn? đóng chậm có bị phạt ko bạn?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối