Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Hỏi gấp về BHXH????

Em chào cả nhà.
    Em và 1 nhân viên nữa của công ty mới ký HĐLĐ (1 năm) từ 1/9/2012 này. theo em biết là khi ký HĐLĐ công ty sẽ đóng BHXH cho mình. cho em hỏi là tháng 9 này e phải làm ngay các thủ tục khai tăng để nộp lên cơ quan BHXH quận (trước ngày 10 tháng phát sịnh thay đổi) và đồng thời nộp tiền đóng BHXH ạ. nếu làm vào những tháng sau đó thì tháng này em có đóng tiền lên BHXH không ạ và khai chậm trễ vậy có bị sao không ạ?
    Em cảm ơn ạ

Ðề: Hỏi gấp về BHXH????

Dear Bạn,

Bạn khai theo mẫu 101 nếu lần đầu cty tham gia BHXH. Hay 103 khai tăng LĐ.

Bạn cứ chuẩn bị theo những yêu cầu trong MẪU. Và nếu qua ngày 20 thì bạn tính tháng tiếp theo. nếu bạn làm trể như: khai LĐ, Liên Đoàn, Thang Bảng Lương thì bạn làm 1 Công Văn V/V chậm tham gia.

Mặt khác trong mẫu 3a bạn ghi đóng BHXH từ tháng 9 đến để trống...

Không có gì to tát đâu. Chúc bạn vui. Conatct mình nè YH ngocngoc1810

Chúc bạn vui

bạn làm ở QUân 10 thi lien he minh yahoo : ngoctinh_kt

Trích dẫn Gửi bởi anhtuyen.aof
    Em chào cả nhà.
    Em và 1 nhân viên nữa của công ty mới ký HĐLĐ (1 năm) từ 1/9/2012 này. theo em biết là khi ký HĐLĐ công ty sẽ đóng BHXH cho mình. cho em hỏi là tháng 9 này e phải làm ngay các thủ tục khai tăng để nộp lên cơ quan BHXH quận (trước ngày 10 tháng phát sịnh thay đổi) và đồng thời nộp tiền đóng BHXH ạ. nếu làm vào những tháng sau đó thì tháng này em có đóng tiền lên BHXH không ạ và khai chậm trễ vậy có bị sao không ạ?
    Em cảm ơn ạ

em cảm ơn sự giúp đỡ nhiệt tình của các anh chị, e ở quận Ba Đình, HN ạ. nếu để đến tháng sau mới khai thì tháng này e có phải tính để công ty đóng tiền BH luôn cho không ạ, hay tháng nào khai thì mới bắt đầu đóng tiền BH + truy thu các tháng trươc ạ?

thực ra theo mình cái khoản truy thu đó ko cần nộp
    Khi bên BH hỏi cậu cứ nói là giừo mới vào làm và chỉnh sửa lại HDLĐ là ok
    Làm tháng nào nộp tháng đó thôi

vâng, như chị haiyenpham nói cũng được ạ, nhưng em nghĩ làm vậy là mình mất quyền lợi của mình thôi. e cũng mới vào làm, bên e thấy bảo là nếu thay đổi phải làm đối chiếu trước mùng 10 mà hnay đã m7 , lại thứ 7, chủ nhật nữa nên e lo làm không kịp tháng này ạ.

Mình cũng ở Ba Đình này..bạn có phụ trách làm BHXH ko..nếu bạn có sổ rồi thì thủ tục đơn giản..làm mẫu tăng do2-ts thôi..báo tăng từ tháng 9/2012 này và cuối tháng 9 thì bắt đầu nộp bổ sung lên tiền BHXH..bạn lên BHXH quận BĐ nộp tờ khai dò-ts ở 1 cửa bất kỳ..người ta cho giấy hẹn..vào hôm hẹn bạn lên lấy thôi là xong..còn nếu bạn kê khai tháng sau cũng chả ảnh hưởng gì..nếu bạn muốn đóng BHXH từ tháng 9 nhưng tháng 10 mới kê khai thì bạn để truy thu..ở phần ô thời gian từ tháng, năm....đến tháng năm thì để là từ tháng 9/2012 ( truy thu từ tháng 9 ) đến tháng 10/2012 là xong..việc khai báo chậm chả bị sao đâu..đừng lo
    nếu bạn chưa có sổ thì ngoài mẫu do2-ts thì phải cbi thêm mẫu a01-ts, 2 ảnh 3x4..mang đề phòng thêm hợp đồng lao động nữa..

Bạn lên maubieuBHXH.4Shared.com để tải mấy mẫu về..goodluck

Chị ngoccy ơi, em hiểu ý chị rồi,e cảm ơn ạ. chị cho em hỏi thêm với ạ. e đóng thêm cho 2 nhân viên mới này thì chỉ đóng tiền BHXH (24%) thôi (vì BHYT 2 nv này đâu có đăng ký thẻ từ đầu năm ở công ty) hay vẫn phải đóng thêm cả BHYT (4,5%) bình thường như những nv khác ạ.
    Mong nhận được phản hồi từ anh chị, em cảm ơn nhiều ạ.
    P/s: em có hỏi ngớ ngẩn mong anh chị bỏ quá cho ạ

mail của mình phamhoangoanhtl@yahoo.com, nick trên yahoo: phamhoangoanhtl, cty mình cũng ở Q.Ba Đình, mình đang làm về BHXH, mình làm quen để giúp nhau nha:xinchao: