Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15
    Ðề: Re: Hướng dẫn hỏi đáp

Trích dẫn Gửi bởi nguyenloankt
    [ Mình ở Quận Đống Đa. Mình mới lên HN mà GĐ giao cho mình việc đầu tiên là đóng BHXH cho mọi người. Cty mình chưa nộp thang bảng lương lên phòng lao động TBXH. Mình muốn hoàn thành nhiệm vụ sớm. Bạn chỉ cho mình từng bước cụ thể nhé(kèm địa chỉ thì tốt quá).Thanks. Mail của mình duyennd.nguyen@gmail.com ]
    Bạn ơi mình cũng có nhiệm vụ như bạn , bạn có tài liệu j gửi cho mình với nha
    mình thấy mọi người nói lằng nhằng nhất là thủ tục đăng ký thang bảng lương
    Yahoo của mình là : thanhloanvtvp
    Mail của mình là : thanhloanvtvp@gmail.com
    Các bạn có các mẫu j thì gửi cho mình với nha
    Cám ơn các bạn nhiều !
    Đã gửi các mẫu vào mail cho bạn, còn rõ ràng về quy trình thì bạn nên tới trực tiếp tại Sở LĐ - TBHH để được hướng dẫn rõ hơn.Thân

Ðề: Hướng dẫn hỏi đáp

Cho mình hỏi, trong các cty xây dựng hay sử dụng cách ký HĐ LĐ 3 tháng xong bỏ ra, lấy tên người khác bỏ vào để né đóng BHXH, tuy nhiên đến năm 2011, việc cấp MST cá nhân và kê thai thuế TNCN --> Thuế sẽ quản lý được --> Nếu khai gian mà người đó đang làm ở cty khác là Thuế sẽ phát hiện ra ngay. Cho mình hỏi có cách nào né BHXH để bảng lương chính xác với số tiền thực trả mà k phải đóng BHXH không?
    Mình xin cám ơn trước

Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn hỏi đáp

Trích dẫn Gửi bởi lapnghiepdn
    đúng là luật mình dọ rồi mà vẫn ko hiểu tại sao phải đồng cho tới khi đạt mức 22%
    16% vào quỹ hưu trí và tử tuất; từ năm 2010 trở đi, cứ hai năm một lần đóng thêm 2% cho đến khi đạt mức đóng là 22% tức là: 2010 18%, 2012 20% và 2014 22%, đây là lộ trình đã quy định rõ trong luật để tránh vỡ quỹ BHXH, tất nhiên mức đống tăng đi kèm theo là quyền lợi của người lao động cũng tăng, bạn có thể tìm hiểu thêm.

---------- Post added at 10:00 ---------- Previous post was at 09:47 ----------

Trích dẫn Gửi bởi ---o0o---
    Cho mình hỏi, trong các cty xây dựng hay sử dụng cách ký HĐ LĐ 3 tháng xong bỏ ra, lấy tên người khác bỏ vào để né đóng BHXH, tuy nhiên đến năm 2011, việc cấp MST cá nhân và kê thai thuế TNCN --> Thuế sẽ quản lý được --> Nếu khai gian mà người đó đang làm ở cty khác là Thuế sẽ phát hiện ra ngay. Cho mình hỏi có cách nào né BHXH để bảng lương chính xác với số tiền thực trả mà k phải đóng BHXH không?
    Mình xin cám ơn trước
    Pháp luật hiện hành quy định, hợp đồng lao động (HĐLĐ) là căn cứ pháp lý để thực hiện việc trích nộp BHXH cho NLĐ. Để né tránh nộp BHXH: kéo dài thời gian thử việc, hoặc chỉ ký hợp đồng thời vụ, sau đó cho NLĐ nghỉ việc để khỏi đóng BHXH hoặc bằng cách ký HĐLĐ ngắn hạn, khi hết hạn hợp đồng thì cho NLĐ nghỉ việc vài hôm rồi... ký lại để thời gian làm việc không liên tục, không phải đóng BHXH cho NLĐ.

Kéo dài thời gian thử việc tức là ký HĐ thử việc 6 tháng phải không bạn? còn nếu ký HĐ <3 tháng, cho nghỉ 5 ngày rồi ký tiếp có ổn không bạn? Bên mình làm việc 1 năm mới được đóng BHXH, mình tính làm như bạn nói : ký HĐ học việc 6 tháng trước, sau đó ký HĐ < 3 tháng, cho nghỉ 5 ngày rồi ký HĐ < 3 tháng tiếp --> đủ 1 năm. Ý bạn là vậy phải không ?
    Dù sao cũng cám ơn bạn đã cho mình 1 giải pháp, cám ơn bạn nhiều nha

Hiện nay có rất nhiều bạn gửi vào hộp thư của mình để xin mẫu đăng kí thang bảng lương cho DN của mình, bạn nào cần thì không cần gửi vào mail nữa, để lại địa chỉ mail tại đây, mình sẽ dựa vào đó gửi cho các bạn, thân.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12