Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Cho hỏi cách sửa lại năm sinh trên Thẻ BHYT và thủ tục thay đổi mức lương ?

Cấp lại thẻ bhyt thực hiện theo công văn 1359/QĐ-BHXH chươngxs dẫn cự thể các thủ tục cấp đổi thẻ BHYT

Ðề: Cho hỏi cách sửa lại năm sinh trên Thẻ BHYT và thủ tục thay đổi mức lương ?

Bình thường sai năm sinh trên thẻ BHYT là do cán bộ BHXH nhập sai hồ sơ cá nhân trên phần mềm SMS, trường hợp này bạn thông báo cho cơ quan BHXH, cơ quan BHXH sẽ cấp lại thẻ BHYT cho bạn, bạn chú ý kiểm tra thêm xem sổ BHXH có sai năm sinh luôn không nhé.Còn trường hợp ngược lại, bạn phải làm đơn xin cấp lại thẻ BHYT, nộp phí 2000d ( theo quy định của Bộ Tài chính ) .Nhớ kèm theo thẻ BHYT bị hỏng đó nhé.
    Thay đổi mức lương đóng BHXH thì bạn phải làm danh sách điều chỉnh 03a - TBH và nộp cho cơ quan BHXH.Thời gian nhận hồ sơ trong tháng là trước ngày 20 của tháng đó.Thân

Không phải nộp phí đâu bạn ấy nói không đúng đâu đọc lại thông tư 19/201/TT-BTC đi

---------- Post added at 11:59 ---------- Previous post was at 11:57 ----------

Nói thế họ hiêu sai chỉ lại thẻ trong các trường hợp sau:
    2000 đ: Hỏng rách nhát
    4000 đ: Mất
    Còn lại không phải mất phí đổi thẻ BHYT

Ðề: Re: Cho hỏi cách sửa lại năm sinh trên Thẻ BHYT và thủ tục thay đổi mức lương ?

Trích dẫn Gửi bởi quynhnga1801
    Không phải nộp phí đâu bạn ấy nói không đúng đâu đọc lại thông tư 19/201/TT-BTC đi

---------- Post added at 11:59 ---------- Previous post was at 11:57 ----------

Nói thế họ hiêu sai chỉ lại thẻ trong các trường hợp sau:
    2000 đ: Hỏng rách nhát
    4000 đ: Mất
    Còn lại không phải mất phí đổi thẻ BHYT
    Thẻ sai năm sinh là thẻ hỏng, thu phí 2000 theo quy định

Bạn đang ở đâu? Nếu bạn ở TP HCM thì :
    Điều chỉnh năm sinh trên thẻ BHYT ( tức là sổ BHXH cũng bị sai rùi đó bạn ) : bảng kê 401
    Thay đổi mức lương : bảng kê 103
    Link download mấy cái biểu mẫu nè bạn
    B?o Hi?m X H?i Thnh Ph? H? Ch Minh - Bi?u m?u

Chưa chắc đâu khi sai có thể do người nhập sai nhưng trên sổ BHXH không sai đâu cần xem lại nhé.

Mình ở TPHCM, Cám ơn các bạn, thông tin ấy bị sai trên thẻ và sổ luôn, thế mình dùng bảng kê 302 có đc k ? Và trong công văn mình đề nghị cơ quan BH sứa lại thông tin bị sai cho 2 người có đc k? Hay mỗi người chỉ dùng 1 công văn để thể hiện ? Mong các bạn giúp đỡ !

Trích dẫn Gửi bởi esther_chang
    Mình ở TPHCM, Cám ơn các bạn, thông tin ấy bị sai trên thẻ và sổ luôn, thế mình dùng bảng kê 302 có đc k ? Và trong công văn mình đề nghị cơ quan BH sứa lại thông tin bị sai cho 2 người có đc k? Hay mỗi người chỉ dùng 1 công văn để thể hiện ? Mong các bạn giúp đỡ !
    Bạn làm gộp luôn cũng đc mà. còn việc thay đổi mức lương , ngoài mẫu 03 bạn vẫn phải làm 1 cái quyết định tăng lương nữa đấy