Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 45

Trả lời câu hỏi về lao Động & BHXH

Ðề: Trả lời câu hỏi về lao Động & BHXH

Em có một câu hỏi , câu hỏi này em đã hỏi trên diễn đàng nhứng ko ai quan tâm cả, cho em hỏi lại có được không?
    Công ty em là công ty SX,và lương công nhân trực tiếp SX được tính theo lương khoáng sản phẩmvà BHXH đóng theo mức lương 81.000đồng/người
    vậy tổng lương T06/2010(9 người) là 50.tr đồng, vậy từ tổng lương là 50.tr đồng đó +
    - Mình trích BHXH
    - Hoạch toán tiền lương còn lại sau khi trích BHXH vào tk 15412 tính giá thành SP
    hai nghiệp vụ trên định khoản như thế nào vạyạ????

Chi ơi cho em hỏi thêm tý nữa
    N154
    C334
    với số tiền bằng tổng lương hay tổng lương trừ BHXH( và tổng lương này theo mức lương thực hay mức lương đóng BHXH)
    và có cần phải thêm bút toán chi lương : N334 C111 hay ko chị?
    và hạoch toán trích BHXH
    N154 C 3383
    thì N154... này là 154 nào vậy chị
    vì N154
    C334
    thì 154 ở đay là 15412 đúng ko chị còn N154 trích BHXH là N154mấy ạ?

Anh ( chị) vansi0780 có thể trả lời cho câu hỏi thêm của em ở trên được không ? thật sự em chưa hiểu lắm...
    Cảm ơn ạ!

Trích dẫn Gửi bởi phuong kim
    Anh ( chị) vansi0780 có thể trả lời cho câu hỏi thêm của em ở trên được không ? thật sự em chưa hiểu lắm...
    Cảm ơn ạ!
    Tổng lương =Lương cơ bản đóng BHXH+phụ cấp.
    -Công nhân đóng
    Mức đóng BHXH :Lương cơ bản x 6%
    Mức đóng BHUY :Lương cơ bản x 1.5 %
    -Công ty đóng thêm 19 %x lương cơ bản.
    Tổng cộng :26.5 %

Không hiểu chổ nào nữa em

Em ở ngoài Bắc lên ko chịu ảnh hưởng bởi quy định này rùi. Hiiiiiiiii

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Xin lỗi admin, Smod,Mod, tôi lập topic này để trả lời các câu hỏi các thành viên hỏi tại đây.Các bạn cứ đặt câu hỏi tôi trả lời.Tuy nhiên kiến thức có hạn nên nhiều câu hỏi tôi trả lời không được ,các bạn hãy góp ý kiến.
    Nào bắt đầu câu hỏi đi các bạn.
    vansi200780 bạn trả lời giúp nhé.
    công ty thành lập từ năm 2009 nhưng bây giờ mới bắt đầu đăng ký tham gia BHXH. Bên BHXH đòi xem bảng lương có ký nhận của người lao động nhưng công ty lại thực hiện thanh toán tiền lương qua ngân hàng vậy phải làm sao

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Theo đúng quy định sau khi ký hợp đồng lao động chính thức thì sau 3 tháng người sử dụng lao động phải đăng ký tham gia BHXH cho người lao động, trường hợp của bạn sẽ không được chấp nhận vì hai tháng đầu chỉ là thử việc nên người lao động có quyền không đăng ký đóng BHXH cho bạn.
    Nói rõ lại tí được ko chú, nghe ko hiểu lắm!

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Theo đúng quy định sau khi ký hợp đồng lao động chính thức thì sau 3 tháng người sử dụng lao động phải đăng ký tham gia BHXH cho người lao động, trường hợp của bạn sẽ không được chấp nhận vì hai tháng đầu chỉ là thử việc nên người lao động có quyền không đăng ký đóng BHXH cho bạn.
    1- Luật qui định những hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên bắt buộc phải đóng BHXH cho người lao động ,nhưng cũng không qui định dưới 3 tháng thì không đóng BHXH , cái dưới 3 tháng không bắt buộc đóng BHXH với cơ quan BH nhưng lại phải trả BHXH vào lương = 30% mức thu nhập mà người đó nhận từ người sử dụng lao động và trong hợp đồng dưới 3 tháng này phải ghi rõ ràng điều đó , khi đã có số tiền đó thì người lao động không thể yêu cầu người sử dụng lao động đóng BHXH với cơ quan BH được nữa.
    2- Thông thường chỉ khi hết thời gian thử việc hai bên mới xác định có thể ký hợp đồng chính thức hay không cho nên chỉ có thể xác định thời gian tham gia BHXH kể từ khi chính thức là nhân viên công ty và công ty chính thức lập hồ sơ tăng người tham gia BHXH với cơ quan BHXH.

Anh vansi200780 cùng các anh chị trong diễn đàn có thể cho em hỏi: Hiện tại công ty em có một chị nghỉ sinh em bé, vậy từ tháng 7 này trở đi em có phải đóng BH cho chị ấy không ạ? Em vẫn cứ làm các thủ tục để hưởng chế độ thai sản cho chị bình thường và vẫn đóng BH cho chị chứ ạ?thank cả nhà ạ!

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối