Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Mức trích KPCĐ của Người lao động

Các bạn nào biết share cho mình với :
    Khách sạn mình mới thành lập Công đoàn : Phải làm Quyết định thu chi nộp công đoàn , và thỏa ước lao động ... bạn nào đã làm rồi cho mình tham khảo với .
    Mức trích công đoàn trừ lương người lao động là 1% , nhưng lúc trước mình làm ở cty cũ đoàn phí chỉ đóng có 6.000 thôi , mình muốn NLĐ ở khách sạn mình cũng đóng khoản tiền đó thôi , mình phải làm như thế nào ? Phải làm những văn bản nào .
    Bạn nào có làm rồi share cho mình với .
    Thanks nhiều nhiều
    Mong sớm nhận được hồi âm của các bạn .

Ðề: Mức trích KPCĐ của Người lao động

Mức trích KPCĐ cho người lao động là 1% HSL trừ HSKV (tất cả lao động trong cty bạn)
    Còn đoàn phí là chỉ đối với thanh niên bạn à.

Trích dẫn Gửi bởi onlyyou
    Các bạn nào biết share cho mình với :
    Khách sạn mình mới thành lập Công đoàn : Phải làm Quyết định thu chi nộp công đoàn , và thỏa ước lao động ... bạn nào đã làm rồi cho mình tham khảo với .
    Mức trích công đoàn trừ lương người lao động là 1% , nhưng lúc trước mình làm ở cty cũ đoàn phí chỉ đóng có 6.000 thôi , mình muốn NLĐ ở khách sạn mình cũng đóng khoản tiền đó thôi , mình phải làm như thế nào ? Phải làm những văn bản nào .
    Bạn nào có làm rồi share cho mình với .
    Thanks nhiều nhiều
    Mong sớm nhận được hồi âm của các bạn .
    Đoàn phí 6.000đ là do người lao động đóng. Kinh phí công đoàn 1% trích trên tổng quỹ lương do người sử dụng lao động chịu.

Bản thỏa ước lao động tập thể theo mẫu ban hành tại nghị định 196/CP ngày 31/12/1994 và nghị định số 96/2002/NĐ-CP ngày 11/11/2002 của chính phủ, được ký hết giữa người sử dụng lao động và người đại diện tập thể người lao động.

Lúc mình lên nộp quy định thu chi cho Bên Liên Đoàn nhưng họ vào không được , phải thu đúng 1% của NLĐ , nhưng vậy có đúng ko

Trích dẫn Gửi bởi onlyyou
    Lúc mình lên nộp quy định thu chi cho Bên Liên Đoàn nhưng họ vào không được , phải thu đúng 1% của NLĐ , nhưng vậy có đúng ko
    Theo quy định thì KPCĐ là 2% trong đó người LĐ 1% và DN 1%. nhưng thường thì các công ty tư nhân thường đóng tự nguyện vì đây là các khoản để dùng lúc nhân viên trong công ty đau ốm ....

Cho em hỏi mức trích BHXH,BHYT,KPCĐ hiện nay là bao nhiêu %,DN và người lao động chịu % từng mục ntn

Trích dẫn Gửi bởi vt_giaothuy
    Cho em hỏi mức trích BHXH,BHYT,KPCĐ hiện nay là bao nhiêu %,DN và người lao động chịu % từng mục ntn
    BHXH 22% (người sử dụng lđ 16%, NLĐ 6%)
    BHYT 4.5% (NSD LĐ 3%, NLĐ 1.5%)
    BHTN 2% (NSD LĐ 1%, NLĐ 1%)
    Tổng cộng cty (NSD LĐ nộp 20%, NLĐ 8.5%)

BHTN chỉ nộp đối với đơn vị từ 10 lao động trở lên thôi ban ah !