Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

ký hơp đồng lao động thời vụ???

cả nhà ơi! cho em hỏi với?
    cty em là cty TMDV nên công nhân rất ít. cty thành lập từ tháng 5/2008 đến giờ rùi nhưng ko có một cái hợp đồng lao động nào cả (HĐLĐ ko => BH ko) chỉ hợp đồng bằng miệng thôi. nhưng chị kt trước vẫn đem lương công nhân vào chi phí bình thường.
    bây giờ trên BH họ bắt đóng BH cho công nhân nhưng hợp đồng lao động lại ko có em sợ bên BH sẽ chuyển qua bên thuế nữa thì nguy. vậy giờ em phải làm sao để ko bị truy thu BH và làm sao để lương công nhân đó trở thành chi phí hợp lý đc ạh? em làm thế này mọi người nghĩ đc không? và cho em ý kiến với.
    em tính là sẽ làm hợp đồng lao động thời vụ từ khi thành lập cty đến giờ. (nhưng em sẽ mướn thêm chứng minh nhân dân của người quen để làm HĐLĐ thời vụ. và làm lại bảng lương, vì HĐLĐ thời vụ chỉ đc ký dưới 2 tháng và ko quá 2 lần nên phải vậy. hic. lách luật). mọi người cho em ý kiến với. làm thế có ổn không? em cảm ơn mọi người trước nhá!

Ðề: ký hơp đồng lao động thời vụ???

Trích dẫn Gửi bởi banglang8x
    cty em là cty TMDV nên công nhân rất ít. cty thành lập từ tháng 5/2008 đến giờ rùi nhưng ko có một cái hợp đồng lao động nào cả (HĐLĐ ko => BH ko) chỉ hợp đồng bằng miệng thôi. nhưng chị kt trước vẫn đem lương công nhân vào chi phí bình thường.
    bây giờ trên BH họ bắt đóng BH cho công nhân nhưng hợp đồng lao động lại ko có em sợ bên BH sẽ chuyển qua bên thuế nữa thì nguy. vậy giờ em phải làm sao để ko bị truy thu BH và làm sao để lương công nhân đó trở thành chi phí hợp lý đc ạh? em làm thế này mọi người nghĩ đc không? và cho em ý kiến với.
    em tính là sẽ làm hợp đồng lao động thời vụ từ khi thành lập cty đến giờ. (nhưng em sẽ mướn thêm chứng minh nhân dân của người quen để làm HĐLĐ thời vụ. và làm lại bảng lương, vì HĐLĐ thời vụ chỉ đc ký dưới 2 tháng và ko quá 2 lần nên phải vậy. hic. lách luật). mọi người cho em ý kiến với. làm thế có ổn không? em cảm ơn mọi người trước nhá!
    Làm HĐLĐ dưới 2 tháng thì được rồi bạn ạh, hàng tháng làm bảng kê tiền lương và có phiếu chi tương ứng với số tiền lương trả cho nhân viên nhé. Nhưng cũng cẩn thận không họ truy ra cùng 1 thời điểm nhân viên đó làm full-time 2 nơi là chết đó.

Trích dẫn Gửi bởi banglang8x
    Cái dòng bôi màu hồng đó bạn , mình vẫn làm 3 tháng mừ, có phải dưới 2 tháng đâu ?? Còn ko quá 2 lần thì mình ko chắc chắn , nhưng mình thấy KT cũ bên mình vẫn làm liên tục những người đó mà. Kệ chứ có sao đâu nhỉ?

Hay là nhất thiết cứ phải ko được quá 2 lần ???/ Banj nào bít chính xác chỉ giáo giúp nha. MÌnh mới đi làm à, ko có nhìu kinh nghiệm....

khi Ký hợp đồng thời vụ, thì với số tiền trên 500k trả cho người lao động, công ty phải trích lại 10% để đóng thuế thu nhập cá nhân hộ người lao động phải ko [you]???
    Tức là mình sẽ phải có trách nhiệm khấu trừ 10% thuế TNCN 10% cho mỗi lần chi trả thu nhập từ 500.000 đồng/ lần trở lên trước khi chi trả thu nhập phải ko ah?

Trích dẫn Gửi bởi van.anh
    Cái dòng bôi màu hồng đó bạn , mình vẫn làm 3 tháng mừ, có phải dưới 2 tháng đâu ?? Còn ko quá 2 lần thì mình ko chắc chắn , nhưng mình thấy KT cũ bên mình vẫn làm liên tục những người đó mà. Kệ chứ có sao đâu nhỉ?
    hic. mình viết lộn. nhưng hợp đồng LĐ thời vụ thì chỉ đc ký dài nhất là dưới 3 tháng không được ký cho 3 tháng đâu bạn àh. nếu không thì sẽ phải đóng BH đó bạn.

Trích dẫn Gửi bởi Game_over
    khi Ký hợp đồng thời vụ, thì với số tiền trên 500k trả cho người lao động, công ty phải trích lại 10% để đóng thuế thu nhập cá nhân hộ người lao động phải ko [you]???
    Tức là mình sẽ phải có trách nhiệm khấu trừ 10% thuế TNCN 10% cho mỗi lần chi trả thu nhập từ 500.000 đồng/ lần trở lên trước khi chi trả thu nhập phải ko ah?
    chị Game_over cho em hỏi. như thế nghĩa là sao ạh. vì cty em cũng chưa có làm HS thuế TNCN nữa mà em thì mới ra trường lại đi làm ở cty nhỏ. không có ai chỉ cả nên em cũng ko biết. chị nói rõ hơn cho em đc không ạh?

Trích dẫn Gửi bởi Game_over
    Đúng vậy, HĐ Th Vụ >500.000đ là phải đóng thuế thu nhập 10%. Cách hay nhất là nói với sếp ký hợp đồng và đóng BH truy thu thôi! Có bao nhiêu đâu mà lị! hehe.

Trích dẫn Gửi bởi bang gia
    Đúng vậy, HĐ Th Vụ >500.000đ là phải đóng thuế thu nhập 10%. Cách hay nhất là nói với sếp ký hợp đồng và đóng BH truy thu thôi! Có bao nhiêu đâu mà lị! hehe.
    Nếu NLĐ làm bảng Cam kết mẫu 23/CK-TNCN và ký tên vào đó nộp lại cho cty thì sẽ không phải trích lại 10% thuế TNCN bạn ạ?
    Kế toán sẽ lưu bảng Cam kết này cùng với Bảng lương và Hợp đồng của NLĐ để sau này giải trình khi quyết toán.

đúng là hợp đồng lao động thời vụ thì chỉ đc ký dưới 3 tháng và không quá 2 lần nên bạn mượn chứng minh thư của người khác cũng là 1 giải pháp hay.nhưng theo mình bạn nên mượn CMT của những người thất nghiệp trong khoảng thời gian mình cần báo cáo ấy.kẻo nếu như bị kiểm tra phát hiện là người đó làm việc "2 mang" thì chết đấy. chúc bạn may mắn nhé!

Trích dẫn Gửi bởi van.anh
    Mà nữa Trang ơi có phải như bạn bằng lăng nói là ko quá 2 lần ko hả? Mình nghĩ sử dụng tiếp cũng được chứ sao đâu????
    Mình không rõ nữa, theo Điều 27 của Luật LĐ thì:
    Điều 27
    1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:
    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;
    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;
    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà
    thời hạn dưới một năm.
    2- Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ một năm trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

Nhưng mình thấy 1 số bài trả lời phỏng vấn của Bà Nguyễn Thị Dân, Trưởng Phòng Lao động - Tiền lương - Tiền công, Sở LĐ-TB-XH TPHCM:

Theo quy định của pháp luật hiện hành, đối với NLĐ làm việc liên tục mà doanh nghiệp muốn ký HĐLĐ có thời hạn thì sau khi hết thời hạn của HĐLĐ đầu tiên, doanh nghiệp chỉ được quyền ký thêm một lần có thời hạn. Lần thứ 3 bắt buộc doanh nghiệp phải ký HĐLĐ không xác định thời hạn. Việc doanh nghiệp ký nhiều lần HĐLĐ thời vụ đối với NLĐ là trái luật. (Theo Báo Người Lao Động)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối