Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Ðề: BAO HIEM THAT NGHIEP

Trích dẫn Gửi bởi macarog
    Cả nhà ơi cho mình hỏi. Công ty mình là công ty xây dựng có 5 nhân viên thôi. Còn công nhân thi công thì nhiêu. Vậy công ty mình có bắt buộc phải đóng bao hiểm thất nghiệp không?
    Theo mình thì phải đóng BHTN,vì nói chung đây cũng là quyền lợi của NLD mà vì cty bạn đã có hơn 10 người thì phải tham gia:e1:

Trích dẫn Gửi bởi tigonluan
    theo mình thì phải đóng bhtn,vì nói chung đây cũng là quyền lợi của nld mà vì cty bạn đã có hơn 10 người thì phải tham gia:e1:
    nhưng công nhân thi chi ky hợp dồng thời vụ dưới 3 tháng thôi. Như vậy công ty mình chỉ có 5 người ký hợp dồng trến 3 tháng mà. Mình không hiểu cty có trên 10 ngừơi vậy những người này gồm những ai nhỉ? Những người ký hợp đồng dưới 3 tháng cũng tính vào ah?

nhưng công nhân thi chi ky hợp dồng thời vụ dưới 3 tháng thôi. Như vậy công ty mình chỉ có 5 người ký hợp dồng trến 3 tháng mà. Mình không hiểu cty có trên 10 ngừơi vậy những người này gồm những ai nhỉ? Những người ký hợp đồng dưới 3 tháng cũng tính vào ah?
    Xin lỗi bạn
    Do bạn không nói rõ là những người này làm theo HDLD thời vụ,nếu vậy thì cty bạn chỉ có 5 người ký HDLD thôi thì đâu có tham gia BHTN ,Cty trên 10 là gồm những người đã ký HDLD chính thức với cty chứ không phải theo như HDLD thời vụ nha
    Chúc bạn làm tốt công việc nha:ngacnhien:

HĐLĐ dưới 3 tháng thì k tham gia BHTN

Không cần phải đăng ký tham gia BHTN, sau này nếu những người ký HĐLĐ có thời hạn từ ba tháng trở lên nếu đủ điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc thì chi trợ cấp thôi việc chi họ khi thôi việc tại công ty, một năm công tác tính là 1/2 tháng lương căn bản tính theo mức lương bình quân của 6 tháng trước khi thôi việc.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Không cần phải đăng ký tham gia BHTN, sau này nếu những người ký HĐLĐ có thời hạn từ ba tháng trở lên nếu đủ điều kiện hưởng trợ cấp thôi việc thì chi trợ cấp thôi việc chi họ khi thôi việc tại công ty, một năm công tác tính là 1/2 tháng lương căn bản tính theo mức lương bình quân của 6 tháng trước khi thôi việc.
    vậy trợ cấp thôi việc này được hạch toán như thế nào vậy bạn? gio72 mình có phải trích trước không hay là khi phát sinh thì mới hạch toán? Giup1 mình nha!

Trích dẫn Gửi bởi tigonluan
    Theo mình thì phải đóng BHTN,vì nói chung đây cũng là quyền lợi của NLD mà vì cty bạn đã có hơn 10 người thì phải tham gia:e1:
    Bạn có văn bản nào hướng dẫn cụ thể về việc tham gia BHTN không? Nếu có bạn share cho mọi người cùng sem với nhá./.