Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15
    Ðề: Đảm bảo nguồn vốn cho hoạt động kinh doanh

Trích dẫn Gửi bởi tuinethayko
    Chủ đề này khá hay, những bài viết phản hồi cũng rất thú vị.

@biennhohtx05 Vốn bằng tiền <0 có thể xảy ra đó bạn. Trong bài viết của mình, Nguyen Dang cũng có đề cập trường hợp này (NQR < 0) và ý nghĩa của nó. Như vậy, không thể nói các bài viết của Nguyen Dang không liên quan đến câu hỏi của chủ topic. Ngoài ra, vốn bằng tiền (còn lại) < 0 không có nghĩa là tài khoản NH hoặc két sắt rỗng không bạn à.

Các bạn góp ý thêm nhé!

Chúc vui.
    Cảm ơn nhưng hình như bạn hiểu nhầm ý tôi thì phải. Ý người hỏi ở đây vốn bằng tiền là tiền và các khoản tương đương tiền đó, cả bạn đó và tôi SD từ chưa đúng nhưng tôi hiểu ý bạn ấy muốn hỏi cái gì thông qua cái công thức mà bạn ấy đưa ra khi so sánh.

Bài trên tôi cũng khẳng định là nguồn vốn LĐTX và nhu cầu VLĐTX đều có thể < 0 (trường hợp NV dài hạn không đủ bù đắp cho TSCĐ và đầu tư dài hạn thì VLĐTX sẽ <0) ý nghĩa của các lý ở bài trên tôi cũng hiểu phần nào chứ.

Bạn tanthanh14 hỏi liên quan đến Ngân quỹ ròng của doanh nghiệp, nhưng mình nhận thấy một số thành viên của diễn đàn cũng còn đang hiểu mơ hồ về vấn đề này lắm. Mình sẽ trình bày một cách tổng quát nhằm giúp các bạn rõ hơn. Nếu có điều gì sai sót cũng mong các bạn thông cảm và góp ý thêm !
    Ngân quỹ ròng (NQR) thể hiện mối quan hệ giữa Vốn lưu động ròng (VLĐR) và Nhu cầu vốn lưu động ròng (NCVLĐR).
    NQR = VLĐR – NCVLĐR

Trong đó : VLĐR = NVTX – TSDH (1)
    Hoặc : VLĐR = TS ngắn hạn – Nợ ngắn hạn (2)
    NCVLĐR = Hàng tồn kho + Nợ phải thu - Nợ ngắn hạn (ko kể vay ngắn hạn) (3)

- NQR > 0: (VLĐR > NCVLĐR) phần chênh lệch là các khoản vốn bằng tiền còn lại sau khi đã bù đắp các khoản vốn ngắn hạn (bạn tanthanh14 gọi là Vốn bằng tiền > 0 đó), nó thể hiện một cân bằng tài chính rất an toàn vì doanh nghiệp không phải vay để bù đắp sự thiếu hụt về nhu cầu vốn lưu động ròng. Ở một góc độ khác, doanh nghiệp không gặp tình trạng khó khăn về thanh toán trong ngắn hạn và số tiền nhàn rỗi có thể đầu tư vào các chứng khoán có tính thanh khoản cao để sinh lời.
    - NQR = 0: (VLĐR = NCVLĐR) toàn bộ các khoản vốn bằng tiền, đầu tư ngắn hạn được hình thành từ các khoản vay ngắn hạn, đây là dấu hiệu về tình trạng mất cân bằng tài chính.
    - NQR < 0: (VLĐR < NCVLĐR) điều này có nghĩa VLĐR không đủ để tài trợ NCVLĐR và doanh nghiệp phải huy động các khoản vay ngắn hạn để bù đắp sự thiếu hụt đó và tài trợ một phần TSDH.
    Trường hợp này có thể giải thích rõ hơn bằng cách toán học như bạn biennhohtx05 yêu cầu như sau :
    VLĐ ròng < NCVLĐ ròng ( 1 ) < (3 )
    NVTX – TSDH < Hàng tồn kho + Nợ phải thu – Nợ ngắn hạn (Ko kể vay)
    Nghĩa là doanh nghiệp dùng các khoản nợ ngắn hạn không kể vay ngắn hạn để tài trợ cho hàng tồn kho và nợ phải thu nhưng không đủ. Vì vậy doanh nghiệp đã huy động thêm khoản tiền còn dư ra của NVTX sau khi đầu tư TSDH. Nhưng vẫn không đủ_đồng nghĩa với tiền mặt của doanh nghiệp đã hết (Vốn bằng tiền thể hiện trên bảng Cân đối kế toán < 0 ); lúc này chỉ còn cách là dùng đến các khoản vay ngắn hạn để đáp ứng đủ nhu cầu về vốn lưu động.
    Chúng ta cứ tạm hiểu một cách đơn thuần như vậy đi, chứ trong thực tế thì nhà quản trị doanh nghiệp có rất nhiều cách để hạn chế Ngân quỹ ròng âm lắm. Ví dụ như thúc đẩy công tác thu hồi nợ khách hàng, giảm thiểu tối đa hàng tồn kho nhưng không gây gián đoạn sản xuất, hay cố gắng tìm kiếm các nguồn vốn tài trợ từ bên ngoài như nợ thuế nhà nước, nợ nhà cung cấp, yêu cầu khách hàng ứng tiền trước …

Trích dẫn Gửi bởi tanthanh14
    Hoặc = TSLĐ - Nợ ngắn hạn (1)

Nhu cầu vốn lưu động thường xuyên = (Khoản phải thu và HTK) - nợ ngắn hạn (2)

Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Dang
    Bạn tanthanh14 hỏi liên quan đến Ngân quỹ ròng của doanh nghiệp, nhưng mình nhận thấy một số thành viên của diễn đàn cũng còn đang hiểu mơ hồ về vấn đề này lắm.
    Hoặc : VLĐR = TS ngắn hạn – Nợ ngắn hạn (2)
    NCVLĐR = Hàng tồn kho + Nợ phải thu - Nợ ngắn hạn (ko kể vay ngắn hạn) (3)
    Theo mình thấy ngay từ điểm xuất phát thì bạn Nguyen Dang và bạn tanthanh14 đã khác nhau. Cái khác biệt cụ thể là chữ "Ròng" của bạn Nguyen Dang và chữ "Thường Xuyên" của bạn tanthanh14n dẫn đến cái khác nhau cơ bản là "vay ngắn hạn" được tính đến trong công thức của bạn tanthanh14 trong khi bạn Nguyen Dang lại loại bỏ nó ra. Bạn Nguyen Dang đã cố giải thích cụ thể nhận định của bạn và nó cũng khá rõ ràng nhưng nó là khía cạnh khác của phân tích tài chính, tôi nghĩ không phải điều bạn tanthanh14 muốn hỏi.

Còn tôi thì xuất phát từ công thức đúng mà bạn tanthanh14 đưa ra để khẳng định một điều là nhu cầu vốn lưu động thường xuyên không thể lớn hơn vốn lưu động thường xuyên. Ý nghĩa của việc so sánh 2 chỉ tiêu này không phải là ở chỗ vốn bằng tiền âm hay dương mà là doanh nghiệp đã tận dụng hết nguồn vốn lưu động thường xuyên hiện có hay chưa, cũng như việc vốn vay có được tài trợ cho hoạt động kinh doanh hay đạng bị ứ đọng tại quỹ. Nếu nhận định của tối về câu hỏi cảu bạn tanthanh14 là đúng thì tôi sẽ nói cụ thể hơn. Tôi đang cố gắng đơn giản hóa nó bằng chứng minh theo kiểu "toán học thông thường" nên các bị các bạn cho là không hiểu "bản chất của kinh tế" hăy chăng.

Tôi thấy các bạn trong topic sử dụng nhiều thuật ngữ Tài sản lưu động nhưng theo qui định mới nhất thì nó đã được đổi thành Tài sản ngắn hạn
    các bạn chú ý nha nhất là các bạn sinh viên làm chuyên đề hay khoá luận thì chú ý nha!!!!
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    để đảm bảo nguồn vốnkinh doanh của công ty !!!!đề tài hay đấy nhưng có nhiều vấn đề cần bàn
    trước tiên phải xem xét đầu tiên xem loại hình kinh doanh của công ty là gi?
    Cổ phần , TNHH...
    Nếu là cp thi công ty huy động vốn từ 2 nguồn: góp vốn từ các cổ đông và huy động vốn từ bên ngoài bằng các khoản vay
    tiếp đến phảo xem đến 2 nguồn vốn lưu động và vốn cố đinh
    vốn lưu động gồm các khoản TS ngắn hạn và đầu tư TC ngắn hạn: rồi chia thành các khoản như tiền mặt, khoản phải thu, hàng tồn kho...
    cố định gồm TS cố định và đầu tư TC dài hạn
    khi đó ta xem đến các khoản mục và cần chú trọng quan tâm đến các chỉ tiêu nào
    chỉ tiêu nào ảnh hưởng nhiều nhất cũng như chiểm tỷ lệ cao trong tổng nguồn vốn của công ty, tốt nhất ta dựa vào bảng cân đối kế toán và so sánh qua các năm bằng các phương pháp như chêch lệch tuyệt đối và tương đối qua các năm

sử dụng và tính toán các chỉ tiêu như sức sinh lời của vốn lưu động, số vòng quay của vốn lưu động, sức sinh lời của TS C Đ, hiệu quả sử dụng VCD, Suất sinh lời của VCD...
    chú ý là cũng phải dựa vào tình hình thực tế, kinh doanh cụ thể của công ty qua các năm chỉ có vậy mới đưa ra chính xác những nhận xét, xem chỉ tiêu nào còn xấu hạn chế hay tốt cần phát huy....

nếu là các bạn sinh viên thì nên đọc kỹ các báo cáo tài chính của công ty qua các năm rồi hãy phân tích cho chuyên đề báo cáo của mình
    rất nhiều vấn đề cần phải nghiên cứu đây chỉ là lời góp ý của bản thân tôi
    vì trước đât tôi cũng từng nghiên cứu đề tài " một số giải pháp nhằm năng cao hiệu quả sử dụng vốn tai công ty CP Viễn thông FPT" để làm khoá luận tốt nghiệp
    đề tài rất hay đó các bạn!!!chúc các bạn thành công

thế các bạn cho mình hỏi:có khi nào VLĐTX < NCVLĐTX bằng một lượng A. mà trong bảng cân đối kế toán của công ty thì khoản vay ngắn hạn lại bằng B mà B chênh lệch với A rất lớn không.có khi chênh lệch cả 1 tỷ đồng?.Phải chăng công ty đã vay quá nhiều so với mức cần thiết

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12