Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 26
    Ðề: hàng tháng phải theo dõi những cái gì

Trích dẫn Gửi bởi thinhpn
    hic, ghi vào sổ là ghi tay hay sổ sách trên excel nếu cty ko có phần mềm ạ
    dùng excel để làm nhé bạn
    vì ghi vào excel thì sau này việc tập hợp sẽ đơn giản hơn do tính chất của nó là tính toán
    với lại thời buổi công nghệ rồi ghi tay chi cho mệt :ngaytho:

Trích dẫn Gửi bởi tranthuy_tq
    chào các bạn
    mình muốn hỏi la báo cáo tài chính thì cuối năm mới tổng kết 1 lần . nếu vậy thì hàng tháng mình phải theo dõi những cái gì để cuối năm có số liệu để làm đây
    các bạn giúp mình với
    theo dõi tất cả các nghiệp vụ phát sinh trong doanh nghiệp:daica1:

Theo dõi và ghi chép lại tất cả những gì liên quan rồi phản ánh vào những chỗ thích hợp(phù hợp với chế độ..................................kế toán) chứ còn sao nữa? Kế toán là môn khoa học nên cũng pải khoa học bạn à! Chúc thành công!

:ngaytho:bạn phải theo dõi chi tiết các tk phát sinh tại cty của mình cả trên máy và trên sổ sách sao cho khoa học và hàng ngày khi phát sinh các nghiệp vụ liên quan tới Tk nào thì bạn thao cõi tk đó tuỳ theo ngiệp vụ xảy ra đó.còn chi tiết mẫu sổ bạn có thể làm như thế nào cho khoa học không thì ở sách ktoán có đó.

những gì phát sinh trong tháng đều ghi lại hết. mỗi tháng phải kê khai. để cuối năm làm báo cáo dễ hơn

nếu còn yếu về nghiệp vụ, thì nên đi học 1 khóa thực hành trên chứng từ thực tế nhé.
    bên Đức Hà dạy tốt lắm đó bạn, dạy trên excel miễn phí trên phần mềm.

Đơn giản thế này nhé bạn. Thường đi mua cái gì bạn phải xuất quỹ. Khi đi mua hàng thì bạn nhớ bảo họ viết hoá đơn cho mình( với các chi phí mua dưới 100 nghìn bạn lấy HD bán lẻ nếu có thể bạn tập hợp lại các chi phí nhỏ lẻ ấy lại rùi đến bảo họ xuất HĐGTGT với điều kiện mua ở một chỗ. Trên 100nghìn bạn phải lấy HD đỏ). Hàng ngày hoặc hàng tháng bạn tập hợp lại ghi vào sổ quỹ. Mình dùng phần mềm nên cuối tháng mới tập hợp 1 lần. Ngoài ra còn HĐ tiền điện hàng tháng tiền mua vpp. tiếp khách... rùi định khoản. Ghi sổ chi tiết từng tài khoản. Cuối năm lập bảng cân đối căn cứ vào số chi tiết và số dư trên sổ chi tiết mình làm báo cáo. Bạn chịu khó học hỏi nhé.

Công ty bạn là công ty sản xuất, nếu cty của bạn chỉ có bạn là kế toán thì bạn hỏi câu đó là không ổn rồi. Thường thì công ty sản xuất có ít nhất 2-3 kế toán trở lên. Nhất lại là công ty may. Bạn nên xem lại nguyên lý kế toán, và môn tài chính doanh nghiệp. chúc bạn làm tốt.

Các pác cứ nói "có nghiệp vụ nào phát sinh thì theo dõi hết" thì nó chung chung quá!
    Theo em, với kinh nghiệm của dân mới vào nghề thì cứ bám vào tiền, cứ cái gì có dính đến tiền thì bạn chịu khó ghi lại, còn quy trinh tập hợp chi phí, tính giá thành sản phẩm thì cứ theo người đi trước mà làm. Chỉ còn một số nghiệp vụ phải làm hàng tháng để mà có số liệu lập các báo cáo thuế VAT, TNDN, TNCN, tình hình thực hiện dự án!
    Em còn non nghề nên chỉ biết có bi nhiêu đó!
    Pác nào thấy sai thì chỉ em, em cám ơn nhiều!

Bạn hãy cho mình Email của cty bạn hoặc của bạn đi, mình sẽ gửi cho bạn sử dụng thử phần mềm bản DeMo của cty mình cho bạn (Phần mềm này bạn chỉ cần nhập dữ liệu ở phần cập nhật chứng từ là tất cả các sổ sách khác sẽ tự động cập nhật)
    Website:http://ntviet.ucoz.com
    Hoặc bạn có thể gọi đến số: (08-) 38803802

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối