Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 64
    Ðề: Bằng chứng kiểm toán!

Mình cũng đi làm được máy tháng thôi! nhưng đây là ý kiến của mình nhé:
    -Kiểm toán là công việc không phải dễ đòi hỏi người KTV phải chắc về kế toán, về luật
    -Bằng chứng kiểm toán phải minh bạch, đầy đủ và chính xác,...
    -Tùy theo từng khoản mục kiểm toán mà các KTV lấy bằng chứng khác nhau như"
    +Tiền mạt tiền gửi ngân hàng thì tất cả các HĐ liên quan tới chi- thu và có xác nhận của các bên
    + TSCĐ có tính hiện hữu cao: HĐ mua vào bán tra, Bảng trích khấu hao...
    Lấy bàng chứng thì có nhiều cách : trực tiếp, gián tiếp: Qua sổ cái , sổ chi tiết, qua xác nhận của các doanh nghiệp có mua bán với DN đang kiểm toán,...
    Từ đó đánh giá, cho ý kiến đồng ý hay không đồng ý,...
    Khi đi làm thì có nhiều thứ lắm, đó chỉ ý kiến của mình. Các bạn cho thêm ý kiến nhé

Vd:khi mình làm BCTC cuối năm xong thuế xuống thanh tra và phát hiện số liệu thực tế không đúng với BCTC và đưa ra bằng chứng cụ thể (sai ở đâu,chổ nào)để chứng minh điều đó thì đó là bằng chứng kiểm toán của KTV.hi đúng ko mấy bạn góp ý nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Sói con
    [you] đọc và cho ý kiến nhé!
    em đây em đã đọc . Trước hết cảm ơn bác đã tín nhiệm nhưng bằng chứng kiểm toán thì chủ yếu còn phải dựa vào thực tế lúc đi kiểm toán xem mình cần phải thu thập xát tới đâu và còn phải tuỳ điều kiện ngoại cảnh , cho nên người ko lieen quan gì đến NV giao choa bác thì ko thể hướng dẫn bác chi tiết dc.Bác nên tham khảo ý kiến của đồng nghiệp và anh trưởng nhóm ý , mình không biết thì mình mới hỏi không nên ngại bác ạ.
    Còn theo ý kiến của em thì bằng chứng kiểm toán tuy muôn hình vạn trang nhưng chúng cũng chỉ xoay quanh những vấn đề chính sau mà thôi :
    - Đầu tiên chính là bằng chứng kiểm toán do khách hàng cung cấp ,<<<< ông khách hàng này vừa là khách nhưng đồng thời cũng chính là nhiệm vụ của bác nên bằng chứng mà ông ta cung cấp không thể tuyệt đối tin tưởng, mà bác chỉ lấy đó làm cái sườn để bác chiến đấu tìm tòi so sánh để hoàn thiện nhiệm vụ của bác mà thôi .
    - Thứ 2 : các hoá đơnchứng từ, các ghi chép và báo cáo của phòng kế toán hoặc hệ thống kiểm soát nội bộ của họ, hoặc các giải chình của các nhà quản lý cũng chính là các bằng chứng kiểm toán mà bác cần phải để tâm đến .
    - Thứ 3 : Thu thập các bằng chứng kiểm toán từ phe thứ 3 : Đó chính là thu thập các số liệu thống kê chuyên ngành, các chứng từ hoá đơn bên ngoài , các xác nhận của bên thứ 3, giấy báo Nợ-Có của ngân hàng, các tài liệu của các chuyên gia về các lĩnh vực mà mình không nắm rõ ( ý em là chuyên ngành của họ đó ), hoặc các tài liệu và biên bản của các cơ quan hải quan ...
    - Thứ 4 : Phần này theo em là quan trong và có tính xác thực cao nhất bởi nó do chính bản thân mình điều tra đối chiếu, kiểm tra, quan sát thực tế , tính toán và thẩm tra xác nhận. Tuỳ vào bản thân mình và kinh nghiệm xã hội của bản thân để có thể khai thác và phát hiện, kiểm kê Tài Sản thực tế mà khách hàng sở hữu, tính toán lại các biểu tính , các số liệu của DN cung cấp, quan sát thực tế tình hình của DN , quan sát thực tế hệ thống kiểm soát nội bộ của khách hàng ... để có thể đưa ra 1 bản báo cáo kiểm toán hoàn chỉnh chi tiết và xác thực nhất.

<<<======== Báo cáo Hết ý kiến ^^

mình tự giới thiệu

mình tên là sang hiện đang làm kiểm toán, hiện giờ mình khá bận nên chưa gửi bài lên được sory nhieu nha! mình rất muốn chia sẻ cũng như trao đổi cùng các bạn về chuyên ngành kế toán- kiểm toán! các bạn có thể liên lạc qua mail: nhomboibac@yahoo.com.vn nhe!
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    câu hỏi của bạn quá rông. khi mình kiểm toán một tài khoản thì có một cách thức riêng tuỳ theo quy trình kiểm toán của công ty bạn, chẳng hạn khi kiểm tài khoản 111( một cách tổng quát)
    b1: bạn phải tập hợp psn, psc để đối chiếu với báo cáo quyết toán, rùi tính số dư cuối kỳ sau đó đối chiếu với biên bản kiểm kê quỹ
    b2: kiểm chứng từ, bạn chọn mẫu khoãng 5tháng, rui kiểm xem có đúng không, có hợp lý hợp lệ không

mình thấy bài này hổng có đầy đủ lắm!! no chưa đi sâu vào các phương pháp thu thập băng chứng kiểm toán gì cả?

Trích dẫn Gửi bởi ruaconngoc
    mình thấy bài này hổng có đầy đủ lắm!! no chưa đi sâu vào các phương pháp thu thập băng chứng kiểm toán gì cả?
    Thật vậy ư? Mình chưa làm nên chưa biết. Thấy các pác nói gì thì mình tiếp thu thôi. Vậy đi sâu vào các pp thu thập BCKT là như thế nào.

Ruaconngoc ra tay chỉ mình với nhé! :mocmui::mocmui:

nếu bạn muốn biết thu thập bằng chứng kt như thế nào thì bạn nên học một lớp về kiểm toán tại truong dh kt tphcm nhe! còn tren dien dan mình chỉ nói so so cho bạn biết là kiểm toán là như thế nào thui! còn bạn muốn biế rõ về khiá cạnh n ào của bằng chúng kiem toán thì gửi cau hỏi thật cu thể nha

:lala:Theo như Trung30 là có phần đúng đó, nhưng nó chỉ là mảng nhỏ của công tác kiểm toán thôi. mình chưa có kinh nghiệm nhiều, nhưng tại đơn vị mình làm thì khi đoàn kiểm toán,đoàn thanh tra đến kiểm toán hay thanh tra tại đơn vị khi kiểm tra sổ sách, chứng từ nếu phát hiện ra có sai sót hoặc sai lệch do định khoản không đúng hoặc nghi vấn vấn đề gì thì họ sẽ cho kiểm tra lại hết các chứng từ có liên quan nếu có sai sót làm đến đâu họ sẽ lập biên bản làm việc đến đó, bên cạnh đó họ sẽ nêu các chuẩn mực, các thông tư kế tóan liên quan quiđịnh về phần đó để chứng minh rằng đơn vị đã làm sai hoặc định khoản không đúng.Và họ sẽ đề nghị cho triệu tập cuộc họp đầy đủ thành phần có liên quan để làm việc và các bên ký vào biên bản làm việc tại phiên họp đó. Theo mình thì đó cũng là cách thu thập bằng chứng.

Chào bạn !
    Mình cũng chỉ học trên lý thuyết thôi còn phần hành pó tay!
    Nhưng mình nghĩ giả dụ như bạn đi kiểm phần nợ phải thu thì bạn đối chiếu nhựng khoản còn nợ của khách hàng sau đó bạn chọn mẫu trong tổng số đó ! Thì những hóa đơn ,hợp đồng là bằng chứng kế toán! sau đó bằng các nghiệp vụ xác minh như gởi các văn bản xác nhận nếu tổng công nợ cần đối chiếu có sai sót lớn hơn phạm vi cho phép bạn nghi ngờ DN sai phạm. Bạn lưu trữ các bản xác minh là bằng chứng. Tớ nghĩ là zậy?

Minh thấy mọi người đã đưa ra cách tìm bằng chứng kiểm toán cho Sói con rồi dấy, cái khó của việc tìm bằng chứng kiểm toán nằm trong phương phán chọn mẫu và con mắt nhà nghề kiểm toán. Cty kiểm toán vào cuộc thường 03-7 ngày, nên việc phát hiện sai sót của đơn vị phải được xem xét chính xác và kịp thời. Vì là PP chọn mẫu nên sẽ có sai số, mức sai phạm trọng yếu sẽ được khống chế bởi sai số cho phép. Đây là kinh nghiệm nghề nghiệp, hy vọng qua công tác kiểm toán ở các đơn vị bạn sẽ dần rút ra kinh nghiệm

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối