Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

thắc mắc về luơng công nhân xây dựng

cả nhà ơi giúp em với: trả luơng cho công nhân theo hình thức trả khoán và trả công nhật thì hình thức nào dễ làm hơn ạ.
    + Nếu trả khoán thì khi làm bảng lương mình dựa vào thực tế hay dự toán ạ ( thường em thấy thời gian thi công thực tế kéo dài hơn so với thời gian trong hợp đồng ).Nếu tổ trường làm bảng luơng và bảng chấm công thì sẽ bị lệch nhau về thời jan vậy phải làm sao ạ.
    mong cả nhà giúp đỡ em

Ðề: thắc mắc về luơng công nhân xây dựng

Nếu bạn trả theo hình thức khoán thì bạn sẽ phải căn cứ theo thực tế khối lượng
    công việc hoàn thành, và cũng cần phải bám sát theo chi phí nhân công trong dự
    toán nữa, đừng để chi phí của bạn chênh lệch quá nhiều so với dự toán

có anh chị nào làm xây dựng nhiều kinh nghiệm về vấn đề này k giúp em với.e cảm ơn nhiều ạ

* Trong các doanh nghiệp xây lắp, có hai cách tính lương chủ yếu là tính lương theo công việc giao khoán và tính lương theo thời gian.
    Nếu tính lương theo công việc giao khoán thì chứng từ ban đầu là “hợp đồng khoán”, trên hợp đồng khoán thể hiện công việc khoán có thể là từng phần việc, nhóm công việc, có thể là hạng mục công trình, thời gian thực hiện hợp đồng, đơn giá từng phần việc, chất lượng công việc giao khoán. Tuỳ theo khối lượng công việc giao khoán hoàn thành số lương phải trả được tính như sau:
    Tiền lương phải trả = Khối lượng công việc * Đơn giákhối lượng
    hoàn thành công việc
    Nếu tính lương theo thời gian thì căn cứ để hạch toán là “Bảng chấm công” và phiếu làm thêm giờ... Căn cứ vào tình hình thực tế, người có trách nhiệm sẽ tiến hành theo dõi và chấm công hàng ngày cho công nhân trực tiếp trên bảng chấm công. Cuối tháng người chấm công, người phụ trách bộ phận sẽ ký vào bảng chấm công và phiếu làm thêm giờ sau đó chuyển đến phòng kế toán. Các chứng từ này sẽ được kiểm tra, làm căn cứ hạch toán chi phí tiền lương, theo cách tính lương này, mức lương phải trả trong tháng được tính như sau:
    Tiền lương phải trả = Mức lương một * Số ngày làm việc
    trong tháng ngày công trong tháng

---------- Post added at 04:48 ---------- Previous post was at 04:43 ----------

Thông thường các doanh nghiệp xây dựng bây giờ thường tính lương theo công việc giao khoán vì cách làm này có hiệu quả cv cao hơn.
    Nếu bạn muốn khớp với dự toán thì bạn chế bảng lương thay cho ông tổ trưởng. Mà thực tế thì ở các dn xây lắp có ai là lấy đúng cp nhân công thực tế đâu. Toàn chế thêm thui mà. :think::think:

e cám ơn mọi người ạ