Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Mọi người ơi, cứu em!!!

Em mới vào công ty này làm, công ty cổ phần mới thành lập, ko có cái gì hết á , ko có ai hỏi cả, có mình em làm kế toán à, tgian vừa rồi em chỉ theo dõi thu-chi hàng ngày, với làm thuế ko ak, giờ mới nghĩ ra sao ko có sổ sách, phần mềm kế toán gì hết á, sao mà làm được mấy cái bảng kế toán, sổ sách kia, em mới làm đc hơn 1 tháng à, xếp cũng chả thấy nói gì hết á, em muốn làm gì thì làm, giờ hoang mang quá, ko biết làm sao hết, ko biết phải làm gì, làm từ đâu nữa.........:khoc::cry7::biket: Mọi người ơi giúp em với.

Ðề: Mọi người ơi, cứu em!!!

Cứ làm bình thường thôi mà em,trên Excel cũng được

huuhu, anh có cái file excel mẫu ko cho em với, chứ anh nói em làm bình thường trên excel em cũng ứ biết làm gì hết á. :cry7:

lên mạng mà tải thiếu j DN bạn làm theo QD 48 hả

Nhưng mình nghĩ đây là công ty cổ phần mà? sao chỉ có thể có 1 kế toán và sao xếp lại bàng quan như vậy. Nhất là công ty mới thành lập phải liên quan rất nhiều đến luật nữa. khó hiểu nhỉ cái công ty này?
    trước tiên bạn pải xác định mình cần làm những gì. không chỉ là thu- chi mà kế toán còn có thuế, công nợ, vật tư, lương.... Mỗi cái lớn đó lại liên quan nhiều cái nhỏ. Như thuế thì còn ĐK MST, Giảm trừ gia cảnh, tờ khai thuế GTGT hàng tháng, tờ khai khấu trừ thuế TNCN, tờ khai tạm tính thuế TNDN hàng quý....
    Còn nếu ko chưa có phần mềm, bạn vẫn có thể làm kế toán tay mà. trên execl ấy. Down 1 số mẫu trên mạng về tham khảo. Còn các sổ chi tiết mình xem mục đích của mình là gì và dùng hàm nào thì hợp lí để làm thì dùng thôi
    Ví dụ về vật tư:
    Mục đích của bạn sẽ là theo dõi chi tiết về số lượng vật tư nhập, xuất tồn. In được phiếu xuất kho
    Vậy trước tiên bạn phải xây dựng 1 danh mục vật tư thật khoa học đế dễ nhớ, ko bị nhầm
    sau đó lập bảng nhập-xuất-tồn gồm các cột tồn đầu kì(SL, TT), Nhâp TK, Xuất TK, Tồn CK. Bạn có thể dùng vlookup để tìm danh mục vật tư, dùng sumif để tính nhập, xuất....