Sáng chủ nhật vừa qua , tôi Và một nhóm tình Nguyện Viên các bạn trẻ của Hạt Hố Nai lên Kế họach tổ chức chuẩn bị Noel cho các bạn Khuyết tật tại Trảng Bom Đồng Nai

Buổi sáng mùa đông , trời còn Se lạnh , điện thọai đã reo inh ỏi : Mai ơi dậy chưa , chuẩn bị ra Nhà thờ sặt tập kết đi , rồi còn chở bánh kẹo , đồ đạc lên trung tâm cho kịp giờ , thế là lồm cồm bò dậy , vệ sinh đầu tóc , chẳng kịp ăn sáng , thấy trong tủ lạnh có một ổ bánh mì , liền vơ đại , ngai ngấu nghiến , uống liền một lúc hai bịch sữa tươi . Thôi năng lượng nạp như vậy là tạm ổn đủ sức chiến đấu cùng đồng đội

Vừa phóng con xe chạy ầm ầm ra nơi tập kết thì thấy anh em chiến đấu đã sẵn sàng , các bạn Nam hăng hái khiêng những thùng đồ , quà lên xe chở , không khí thật vui tươi , còn các bạn nữ thì sắp xếp lại hành trang , bánh mì , chả lụa cho vào rỏ , Theo kế họach thì trưa nay tòan đội sẽ tổ chức nấu ăn cho tòan trung tâm khuyết tật

đúng 7 giờ , bắt đầu xuất phát tiến về trảng bom , không khí se se , lạnh lạnh , cả nhóm hăng hái vượt qua con đường đất đỏ tiến về trị An , đường đi ngoằn nghèo , bụi cát mù mịt , heo hút , lâu lâu mới thấy thấp thóang bóng người ........ qua đuợc đọan đường ở cuối chân đồi : Trung tâm khuyết tật trảng bom đã dần dần hiện ra

cả nhóm đến trung tâm khỏang 8 g 30 phút , Tiếp đón chúng tôi là Thầy châu ( người quản lý trực tiếp của trung tâm và một em bé trai khỏang chừng 10 tuổi ,bé rất năng động , khi vừa nhìn thấy chúng tôi , bé vui mừng chạy ra ôm từng người trong đòan , vẻ mặt hớn hở , và cùng với chú bé , là con chó Becgie to tướng , dũng mãnh , chạy ra , đòan tụi tôi có môt vài bạn hỏang quá , lùi chân lại , Nhưng thật lạ con dog không sủa môt tiếng , lại gần và mừng rối rít , và nó cũng như đứa trẻ , đón tiếp chúng tôi thật nồng nhiệt . thầy châu giới thiêu với chúng tôi , có một mạnh thường quân đã tặng cho trung tâm 2 con dog , để vừa làm bạn với các bạn khuyết tật tại trung tâm và vừa để coi trung tâm giữa ngọn đồi heo hút này

Sau khi giới thiệu sơ qua về trung tâm , thầy châu dẫn nhóm chúng tôi đi thăm từng dãy phòng , Phòng giành cho các bạn bị câm bẩm sinh , trung tâm hiện có 3 người già neo đơn , còn lại là các em bị U não , Liệt tay chân chỉ ngồi một chỗ , mỗi em một hòan cảnh , một số phận , mặc dù không nói được và nằm bất động , nhưng nhìn ánh mắt của các em rất vui khi được nhóm chúng tôi đế thăm

Tiếp đến nhóm tập trung đội hình lại , phân chia công viêc cho từng nhóm

Nhóm1 : Bạn chiến mập Ù làm trưởng nhóm , chịu trách nhiệm quét mạng nhện , lá cây trên mái tôn ,.........

Nhóm 2 : Các bạn nữ vào bếp do Bạn thơ làm trưởng nhóm , Hôm nay sẽ nấu món bún mộc , hầm với nước xương heo , Bánh mì và chả lụa chấm với nứoc tương dưa chuột

Nhóm 3 : Làm hang đá và trang trí hang đá , Bạn Phương đuợc phân công làm trưởng nhóm , phân công các bạn đi chặt che , bông lau làm mái cho hang đá

Tôi đuợc phân công làm trưởng nhóm trang trí gồm 3 bạn nữa , thiết lập mô hình ông già tuyết đứng bên cạnh hang đá

Sau khi phân công cụ thể công việc , không khí bắt đầu sôi động lên , dưới bếp , các bạn nữ nhặt rau , chặt thịt kêu lỏang xỏang , các bạn nữ nhà mình rất đảm đang , hy vọng là chén đĩa cũa trung tâm còn nguyên vẹn

Nhóm quét mạng nhện , lá cây thì hỳ hục leo thang , cũng huyên náo không kém
Còn lại là nhóm làm hang đá , nhóm này là huyên náo hơn cả , các bạn nam vẽ mô hình Hang đá , sau đó phân công đi chặt che về uốn làm khung nhà , chặt cỏ lau lợp làm mái
Còn nhóm trang trí , sau khi hội ý về mô hình ông già tuyết , và gấp những tấm giấy kiếng lại để làm đá , tất cả bắt tay hăng hái vào công việc
Khỏang gần 1 tiếng sau thì công việc của ba nhóm đã gần như hòan tất , dưới bếp các bạn nữ đã bày bún ra , Nhà cửa do nhóm bạn chiến chỉ huy đã sạch sẽ , còn ngòai sân , hang đá đã xong xuôi , Chúa hài đồng , mẹ Maria , thánh Giuse đã được để ngay ngắn vào trong hang , bên cạnh được trang trí bằng những viên đá và ông già tuyết ,
Đến lúc này , trong bếp từng tô bún nóng hổi đuợc truyền tay nhau, nhóm chúng tôi mỗi người bưng một tô để đút cho những những trẻ mồ côi tại đây , còn những trẻ khuyết tật thì phải nâng dậy để đút cho các em ăn, sau khi ăn xong , từng em một đuợc nhóm và các chị tình nguyện viên dẫn và bế ra để tham gia chơi trò nối vòng tay lớn , và tăng quà cho các em .Từng lúc từng lúc , nhóm chúng tôi cảm nhận đuợc một luồng hơi nóng phát ra từ mùa đông năm nay

Mùa đông năm nay nó sẽ không lạnh nữa , và nó đang ấm lên từng ngày , Nhưng hơi ấm thì nhanh tan giống như tuyết vậy , Nhưng nhóm chúng tôi hy vọng là mùa đông sẽ nóng lên , Vì sức nóng thì sẽ giữ đuợc lâu hơi sức ấm , ........... Mùa đông ........................ Nóng