Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Dư nợ của tài khoản tạm ứng 141 ????

Mọi người cho e hỏi e tạm ứng tiền đi công tác cho nhân viên, khi thanh toán thì số tiền tạm ứng thừa so với thực tế, e không làm phiếu thu tiền mặt, mà vẫn treo trên tài khoản 141 thì có sao không, liệu các bác bên thuế có để ý không ạ, vì bên e vẫn nợ thuế. Mà e treo số tiền thừa đó từ năm 2010:dangyeu::dangyeu:

Ðề: Dư nợ của tài khoản tạm ứng 141 ????

Dư nợ tức là chưa được hoàn ứng thôi. Công ty bạn chưa đưa chi phí vào, bác thuế vào đương nhiên sẽ hỏi đối tượng tạm ứng này số dư lâu quá tại sao chưa hoàn ứng và yêu cầu giải trình, không giải trình được thì sẽ bị đưa vào chi phí có thể bị phạt. Còn kiểm toán vào thấy số dư này có time lâu quá họ note lại, yêu cầu trích lập dự phòng cho khoản này (khoản này coi như là một khoản phải thu khó đòi).
    Nhưng mình không hiểu từ năm 2010 nếu thuế vào có điều chỉnh báo cáo và khoản thuế phải nộp ko vì đã tất toán thuế rồi bác nào giải thích giúp với
    Thân,

Trích dẫn Gửi bởi kieuthom0604
    Mọi người cho e hỏi e tạm ứng tiền đi công tác cho nhân viên, khi thanh toán thì số tiền tạm ứng thừa so với thực tế, e không làm phiếu thu tiền mặt, mà vẫn treo trên tài khoản 141 thì có sao không, liệu các bác bên thuế có để ý không ạ, vì bên e vẫn nợ thuế. Mà e treo số tiền thừa đó từ năm 2010:dangyeu::dangyeu:
    Tiền tạm ứng để treo lâu vậy bạn? Theo nguyên tắc là phải hoàn thành hoàn ứng trước mới được tiếp tục ứng cho đợt tiếp theo mà bạn. Thân!

Nhưng bạn ơi cho mình hỏi lại nhé, nghĩa là nhân viên đó đi công tác về đã đưa hóa đơn và kế toán đã hạch toán chi phí đó rồi, còn khoản tiền thừa thì kế toán chưa thu lại, mà vẫn để treo trên tài khoản 141, tới năm 2011 kế toán cũng không thu lại khoản tiền đó, giờ mình mới tiếp nhận lên mình đang không biết làm thế nào, mong mọi người giúp đỡ

Kế toán trước làm bậy rồi, cuói tháng bạn cứ trừ lương đối tượng đó nếu không hoàn trong tháng, công tác thì xong từ khi nào rồi, lương thưởng để đâu hết bắt hoàn đi, trình lên xếp.
    :k6175436:Có phúc cùng hưởng có nạn tự chịu:k6175436:

Nhưng giờ năm 2012 mình mới tiếp nhận vậy phải làm sao , mà 2011 kế toán vẫn trả lương và thưởng cho nhân viên như bình thường
    giờ mình làm hoàn ứng thì giải trình thế nào với thuế đây, mọi người giúp e với

Thực ra khoản nợ tạm ứng là khoản nợ nội bộ, Theo lý thuyết thì vậy nhưng thực tế có những khoản tạm ứng không có chứng từ vẫn bị treo vì nhân viên đã chi nhưng không có chứng từ. Mình sẽ thu dần không sao cả.Khoản này mình cũng đã lưu ý và lo sợ khi bị quyết toán. Nhưng năm vừa rồi công ty mình đã quyết toán bác Thuế có hỏi đến vì từ năm 2008 mình có treo khoản này và đã thu dần trong các năm. Nhưng mà k sao cả. bạn đừng lo quá. Nếu muốn chắc chắn hơn thì lần sau bạn cứ đến đâu làm gọn đến đấy.

---------- Post added at 09:27 ---------- Previous post was at 09:25 ----------

Công ty mình ở Thanh xuân đã quyết toán thuế năm vừa rồi và khoản này bác Thuế vấn đồng ý không sao cả. Bạn cứ thu hoàn ứng cho những lần tới nhé.

Công ty mình cũng ở Thanh Xuân, nhưng bạn ơi cho mình hỏi tí, thế bác thuế hỏi về khoản này thì mình giải trình như thế nào vì mình nghĩ Tk 141 là Tk ngắn hạn sợ gặp bác thuế khó tính bác bảo là mình làm vậy để giảm quỹ tiền mặt và sử dụng tiền không đúng mục đích của công ty thì giải trình làm sao, mong mọi người giúp đỡ , help me !!!:khoc::khoc:

Nói chung bạn quan tâm về các chi phí đầu vào của bạn có hợp lý hợp lệ hay không, Bác thuế quan trọng các khoản chi phí là chủ yếu. còn khoản tạm ứng Nếu chưa thu hết thì kỳ sau thu lại, Vì thực tế khoản này vẫn là tiền của công ty chưa thu được, Về nguyên tắc thì khi hoàn ứng hết mới được ứng tiếp để quản lý tài chính của công ty tốt hơn. nếu thu được thì kỳ sau bạn làm phiếu thu, còn khó thu bạn cho vào trích lập dự phòng nợ khó đòi. không vấn đề gì đâu bạn. Lần trước công ty mình vẫn treo 141 hơn 100tr các kỳ sau mình vẫn thu bình thường à.

Vâng, thanks mọi người nhiều lắm