Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Sổ Cái và Sổ chi tiết

em đang làm đề án kế toán với đề tài " kế toán xác định kqkd"
    em sử dụng hình thức sổ sách là nhật ký chung, nhưng em chưa biết phải vào sổ cái và sổ chi tiết cho những tài khoản nào. có phải vào hết các tk dùng để xác định kqkd hay chỉ một vài tk?và sau khi lập sổ cái có cần phải lập bảng cân đối sps không ạ!

ðề: sổ cái và sổ chi tiết

sổ cái thì theo dõi chi tiết của tất cả các tài khoản.còn sổ chi tiết thì cũng vậy.ghi như vậy sẽ rõ ràng hơn khi đem ra đối chiếu.và chắc chắ sẽ k bị nhầm lẫn.

vậy e phải vào hết cho các tk doanh thu và chi phí luôn ạ? con tk 911, 421 thì có vào không ạ?

khi bạn mở sổ kế toán theo hình thức nào thì cũng phải mở tất cả sổ chi tiết những tài khoản có thể hiện trên bcđkt (đơn vị mà bạn đã và đang làm đề án).
    những tài khoản nào có chi tiết thì mở chi tiết để thuận tiện cho việc theo dõi, kiểm tra, đối chiếu sau này.
    thân chào bạn!

thì vẫn vào bình thường.sổ cái là theo dõi chi tiết tất cả các tài khoản mà.nhưng khi vào mỗi tk nên chừa ra vài tờ để phòng hờ khi phát sinh trong 1 năm nữa nhé.nhớ đó, 1 năm lận đó nha.

sổ cái bạn sẽ ghi chi tiết tất cả các tài khoản phát sinh , con sổ chi tiết chỉ chi tiết cho từng loại tài khoản .

theo tôi bạn phải vào hết tất cả các sổ chứ.tớ cũng làm về đề tài này nhưng là chứng từ ghi sổ,tớ cũng vào hết mà.mà tớ học qua nên chắc chẵn bạn phải vào hết.911,421,642,632,641,511,821 nếu bạn xác định kết quả mà.hàng tháng và hàng quý bạn xác định kết quả mà.

bảng xdkqhdkd dùng cho các tk từ loại 5 đến loại 9, sau đó k/c lãi lỗ.

cho em hỏi,nghiệp vụ khi đã ghi chép vào sổ nhật ký chung và sổ cái rồi thì ko ghi vào sổ chi tiết nữa phải ko ạ?nếu ko mở sổ chi tiết thì cuối kỳ ko đối chiếu luôn???căng nha,vậy sao biết mà kiểm tra????
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi minapilow
    khi bạn mở sổ kế toán theo hình thức nào thì cũng phải mở tất cả sổ chi tiết những tài khoản có thể hiện trên bcđkt (đơn vị mà bạn đã và đang làm đề án).
    những tài khoản nào có chi tiết thì mở chi tiết để thuận tiện cho việc theo dõi, kiểm tra, đối chiếu sau này.
    thân chào bạn!
    nếu cty mới thành lập thì sao ạ?sổ chi tiết mở những gì thì được ạ?

xđ kqkd bạn sử dụng từ tk loại 5 đến laọi 9. đồng thời có luôn cả tk 421 để theo dõi lợi nhuận. tất nhiên bạn vẫn phải lập cả sổ cái và sổ chi tiết cho những tài khoản mình nói trên.

bạn vẫn phải lên bcđsps : tk loại 5,6,9,421. và tổng ps nợ = tổng ps có

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối