Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

khi lập bảng cân đối kế toán

khi lập bảng cân đối kế toán có trường hợp đặc biệt " đối với các tài khoản sau đây không được bù trừ số dư bên nợ và số dư bên có.............phải tách riêng số dư bên nợ để phản ánh vào bên tài sản của bảng cđkt. số dư bên có để phán ánh vào bên nguồn vốn của bảng cđkt. tk 131 và tk331"..........................em không hiểu "không được bù trừ số dư bên nợ và số dư bên có " ai giải thích dùm em ạ???? :khocdudoi:
    vd: trong bảng cân đối tài khoản đối vơi tk 331 có:
    số dư đầu kì: nợ:80.000
    số phát sinh trong kì: nợ: 135.000 có: 270.000
    số dư cuối kì: có: 55.000
    ch em hỏi phản ánh vào bên tài sản là bao nhiêu và phản ánh bên nguồn vốn là bao nhiêu ạ??? :motsach: :tuivotoi:

ðề: khi lập bảng cân đối kế toán

tài sản ps nợ nguồn vốn ps có

bạn nên đọc đầy đủ nguyên tắc này như sau :
    những chỉ tiêu thuộc các khoản phải thu, phải trả ghi theo số dư chi tiết của các tài khoản phải thu, tài khoản phải trả. nếu số dư chi tiết là dư nợ thì ghi ở phần "tài sản", nếu số dư chi tiết là số dư có thì ghi ở phần "nguồn vốn".

ví dụ bạn đưa ra chỉ có số ps tổng hợp bên nợ , bên có, đầu kỳ, cuối kỳ của tk 331 mà không có số chi tiết của tk 331 nên không thể biết được số phản ánh vào ts và nv là bao nhiêu đâu.

bí quyết xác định nhanh là bạn hãy đặt mình là công ty và những gì có lợi cho công ty tăng thì là nợ còn ngược lại sẽ là có . thân chào bạn

ví dụ: tk 331 dư có đầu kỳ k.h a 20.000.000, k.h b dư nợ 10.000.000 thì khi lên bảng cdkt bạn ko được bù trừ dư có của k.h a với dư nợ k.h b để ra dư có tk 331 là 10.000.000 mà phải phản ánh dư có 20.000.000 của khách hàng a vào mục phải trả cho người bán là 20.000.000 và k.h b dư nợ 10.000.000 thì phản ánh vào mục trả trước cho người bán. bạn chỉ được bù trừ nợ,có của cùng 1 đối tượng khách hàng.

ơ cơ mà tks bạn cái này mình hiểu dồi