Sẽ là một sai lầm nghiêm trọng nếu bạn chỉ để ý tới giá xe, xe nào đang bán chạy, xe nào đang hot mà bỏ qua những tiêu chí quan trọng khác . Từ những chia sẻ của các bác đi xe về quá trình chọn xe, chúng tôi đã tổng hợp lại những bước căn bản cho một kế hoạch lựa chọn một chiếc xe ưng ý nhất mà bạn có thể tìm hiểu, tham khảo . Một số bước lên kế hoạch mua một chiếc xe ô tô mà bạn cần biết .

>>> Xem thêm : hyundai i10 2023 - Những yếu tố để có thể xây dựng được kế hoạch mua xe ô tô

Hãy tự đặt cho mình các câu hỏi và trả lời nó trước khi bạn quyết định mua ô tô . Nhu cầu, mục đích sử dụng cũng như hoàn cảnh của từng người là khác nhau nên sẽ có rất nhiều câu hỏi khác nhau . Bạn dành ra khoảng bao nhiêu tiền cho việc mua xe và bao nhiêu tiền cho việc bảo dưỡng xe hàng tháng . Có rất nhiều người lên diễn đàn chia sẻ rằng họ có khoảng 1 tỷ và muốn sắm cho mình chiếc xe giá gần 1 tỷ . Đây là điều không nên, bạn chỉ nên chi ⅔ số tiền có cho việc mua xe, còn lại để dành cho việc bảo dưỡng và duy trì hoạt động của xe .

Việc của bạn là chọn ra cho mình chiếc xe ưng ý nhất sau khi đã xác định được các mẫu xe có thể đáp ứng mục tiêu, nhu cầu và ngân sách . Với những xe có cùng mức giá, chúng ta sẽ chuyển sang so sánh về các chức năng, hệ thống án toàn, kiểu dáng, độ hao xăng, tần suất hư hỏng, chi phí bảo trì, khả năng tăng tốc, nội thất, … . Đa số ở bước này, thương hiệu, chất lượng và sự mất giá của xe sẽ được người mua quan tâm nhiều nhất .

Thường thì trong một hệ thống showroom chính hãng không có sự chênh lệch về giá xe quá nhiều . Những chương trình đi kèm theo xe như khuyến mãi, giảm giá, tặng kèm phụ tùng, bảo hiểm,... có sự khác nhau giữa từng showroom thậm chí là mỗi salesman trong một showroom .

Không chỉ phải để ý tới giá xe, xe nào đang bán chạy, xe nào đang hot mà còn phải quan tâm đến những tiêu chí quan trọng khác khi bạn có ý định mua xe ô tô. Dưới đây là bài tổng hợp lại những bước căn bản cho một kế hoạch lựa chọn một chiếc xe ưng ý nhất cho bạn .

>>> Xem thêm : ford ranger 2023 - Tham khảo các bước lên kế hoạch để mua xe ô tô