Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Khấu hao TSCĐ

Khấu hao TSCĐ

em rất kém phần khấu hao. nhờ anh chị giúp em
    tiến hành trích khấu hao trong tháng 4 và phân bổ cho các đối tượng sử dụng, biết số khấu hao đã trích tháng 3 của phân xưởng sản xuất là 70.720, tháng 3 không có biến động về ts. ngày 10/4 có nhượng bán một thiết bị sản xuất, nguyên giá 960.000, hao mòn lũy kế 400.000 tỷ lệ khấu hao năm 12%
    cho em hỏi như vậy mình sẽ tính ra số kh của thiết bị nhượng bán đến ngày 10/4 rồi cộng với số đã trích tháng trước có phải không ah. tại vì theo như em biết thì số ts giảm tháng này thì tháng sau mới thôi trích khấu hao. và cho em hỏi nếu có biến động ts tăng thì mình sẽ trích kh như thế nào, việc phân bổ khấu hao ấy ra sao??????????????
    em cám ơn cả nhà!:love03:

ðề: khấu hao tscđ

theo qđ206 quy định việc tính trích hoặc thôi trích khấu hao tscđ bắt đầu từ ngày theo số ngày của tháng mà ts đó tăng, giảm hoăck ngứng tham gia vào hoạt động kd . khấu hao theo ngày không phải theo thang mà trích cho tháng sau

---------- post added at 09:40 ---------- previous post was at 09:23 ----------

Trích dẫn Gửi bởi maytrang_tl
    em rất kém phần khấu hao. nhờ anh chị giúp em
    tiến hành trích khấu hao trong tháng 4 và phân bổ cho các đối tượng sử dụng, biết số khấu hao đã trích tháng 3 của phân xưởng sản xuất là 70.720, tháng 3 không có biến động về ts. ngày 10/4 có nhượng bán một thiết bị sản xuất, nguyên giá 960.000, hao mòn lũy kế 400.000 tỷ lệ khấu hao năm 12%
    cho em hỏi như vậy mình sẽ tính ra số kh của thiết bị nhượng bán đến ngày 10/4 rồi cộng với số đã trích tháng trước có phải không ah. tại vì theo như em biết thì số ts giảm tháng này thì tháng sau mới thôi trích khấu hao. và cho em hỏi nếu có biến động ts tăng thì mình sẽ trích kh như thế nào, việc phân bổ khấu hao ấy ra sao??????????????
    em cám ơn cả nhà!:love03:
    theo qđ206 quy định việc tính trích hoặc thôi trích khấu hao tscđ bắt đầu từ ngày theo số ngày của tháng mà ts đó tăng, giảm hoăc ngứng tham gia vào hoạt động kd . khấu hao theo ngày không phải theo thang mà chuyển sản tháng sau bạn:k5798618:
    .........kh...............ng * tỷ lệ khấu hao năm
    tăng or giảm = -------------------------------- * (30-ngày ts tăng or giảm) +1:thodai:

........tscđ............12tháng*30 ngày