Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

sao lại phải đóng dấu của ngân hàng vào tờ khai hải quan?

chuyển tiền nhập hàng hóa qua ngân hàng, khi hàng về và có tờ khai hải quan thì phía ngân hàng đề nghị mang tờ khai gốc lên để đóng dấu vào tờ khai.
    dấu đó có quan trọng không các bác nhỉ, không chuyển lên để họ đóng dấu thì có vấn đề gì ko ạ?
    về phía pháp luật, em chuyển đủ tiền cho người bán, người bán chuyển đủ hàng cho em, hàng của em có thông quan đàng hoàng và kê khai và nộp thuế ko thiếu 1 xu. thế cái dấu của ngân hàng kia có "bổ xung" được điều gì không nhỉ?

ðề: sao lại phải đóng dấu của ngân hàng vào tờ khai hải quan?

bên mình cũng làm giống như thủ tục bên bạn nhưng không nghe ngân hàng nói gì nh eximbank viet nam đó bạn.

Trích dẫn Gửi bởi xuro3
    chuyển tiền nhập hàng hóa qua ngân hàng, khi hàng về và có tờ khai hải quan thì phía ngân hàng đề nghị mang tờ khai gốc lên để đóng dấu vào tờ khai.
    dấu đó có quan trọng không các bác nhỉ, không chuyển lên để họ đóng dấu thì có vấn đề gì ko ạ?
    về phía pháp luật, em chuyển đủ tiền cho người bán, người bán chuyển đủ hàng cho em, hàng của em có thông quan đàng hoàng và kê khai và nộp thuế ko thiếu 1 xu. thế cái dấu của ngân hàng kia có "bổ xung" được điều gì không nhỉ?
    cty xuro nhập khẩu thanh toán theo phương thức mở l/c or t/t thế?

cái dấu "đã thanh toán ngày.... tại...." của ngân hàng đóng vào tờ khai hải quan là nhằm xác định cho lô hàng nhập này đã được thanh toán rồi, thanh toán qua ngân hàng abc ngày.... để đôi bên dễ dàng kiểm soát và theo dõi. bây giờ xuro có thể không đóng cũng được nhưng mai mốt quyết toán thuế, thuế lại bắt xuro đi đóng đấy. nếu cty xuro mở tờ khai nhập khẩu ít thì không nói gì nhưng nếu nhập khẩu nhiều thì việc kiểm tra, đối chiếu lại để đóng dấu cho đúng ngày tháng ngân hàng chuyển tiền thanh toán cho phía đối tác sẽ mất nhiều thời gian đấy.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi tathikimhoa
    bên mình cũng làm giống như thủ tục bên bạn nhưng không nghe ngân hàng nói gì nh eximbank viet nam đó bạn.
    mỗi khi cty tôi nhập khẩu thanh toán theo phương thức t/t thì ngân hàng (eximbank) đóng dấu đã thanh toán...(số tiền) tại eximbank ngày.... còn phương thức thanh toán ký quỹ mở l/c thì không. bạn xem lại phương thức thanh toán hàng nhập theo thỏa thuận giữa cty bạn với đối tác có thể hiện trên tờ khai đấy.

Trích dẫn Gửi bởi xuro3
    - ngân hàng đóng dấu vào tk của bạn để :
    + theo dõi các khoản mà họ đã thanh toán giúp bạn, tránh tình trạng bạn vay rồi mà đem hồ sơ lên vay tiếp
    + bổ sung chứng từ vào bộ hồ sơ mà lúc đầu bạn làm thủ tục tại ngân hàng.do đó khi đem tk lên ngân hàng , bạn phải photo sao y một bản để gửi ngân hàng.

- bạn chuyển lên ngân hàng đóng dấu thì không có vấn đề gì đâu mà có khi còn lợi cho bạn nữa đấy ( vì bạn biết rõ là ngân hàng đã chuyển bao nhiêu tiền, vào ngày nào để bạn tiện theo dõi).

- ngân hàng đã yêu cầu mà bạn không đem lên thì lần sau họ sẽ làm khó trong việc thanh toán quốc tế của bạn đấy.

thân ái.

Trích dẫn Gửi bởi xuro3
    việt nam đã có các quy định pháp luật về "chống rửa tiền", việc đóng dấu của ngân hàng lên tờ khai hq là quy định về quản lý nhà nước của ngân hàng nhà nước. nếu không đóng dấu lên tờ khai hq, một doanh nghiệp có thể sử dụng tờ khai này đến các ngân hàng khác nhau và chuyển tiền nhiều lần cho cùng một nội dung, cho cùng một số tiền.

bạn nên tuân thủ quy định này để tránh phiền phức về sau.

bạn phải đóng đấu ngân hàng để:
    - về phía ngân hàng: đóng dấu vào tờ khai là chứng tỏ bạn đã bổ sung hết chứng từ hải quan khi làm thủ tục thanh toán
    - về phía thuế doanh nghiệp: để xác định số tiền bạn chuyển cho khách hàng có đủ không, có ngày tháng chuyển thì khi kiểm tra dễ hơn, tính chênh lệch tỷ giá đỡ mất thời gian. vì có công ty nhập khẩu rất nhiều, không thể dò xem là chuyển ngày nào cho lô hàng nào được

bên công ty mình nhập hàng từ hàn quốc về, nhưng họ đòi phải thanh toán tiền truớc khi họ chuyển hàng về, bên mình đã mua ngoại tệ và thanh toán 1,400.80, nhưng sau thời gian bên hàn quốc báo là hàng bên họ không đủ(ko có đủ số lượng vd:900 nhung giao co 700 hàng) số tiền hàng đó chỉ có 933.60 thôi, bây giờ mình đem tờ khai lên ngân hàng ko đóng dấu trên tờ khai cho mình được, ngân hàng bảo phải có đủ hàng và số tiền thanh toán như trên thì mới đóng dấu, nhưng bên phía hàn quốc không có hàng đó, còn số tiền đó giám đốc bên mình bảo cứ để đó khi làm hợp đồng mua hàng khác thì trừ vào nhưng như vậy thì nó sẽ không khớp số tiền đã thanh toán với tờ khai. vậy ai có cách gì xin giúp mình với.help me!!!!!:bdance:

rút kn lần sau bạn nên thanh toán 70,30 nhé. không có hàng mà bên bạn không đòi lại tiền thừa ah

bên mình giám đốc kêu để số tiền đó thanh toán cho lô hàng sau, nhưng lô hàng sau chắc chắn số tiền nó sẽ không khớp với số tiền còn lại. vậy mình phải làm sao bây giờ

bạn thanh toán tiền hàng trước mà không có hợp đồng gì hết hả?nhớ lần sau thì chuyển trước 70% hoặc 30% trước khi giao hàng thôi nhé đừng có dại dột thế tại thỏa ước vậy phải làm vậy thôi?còn tiền thừa trừ tiếp công nợ sau cũng được mà.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối