Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 40
    ðề: tiền gửi ngân hàng....ôi.....

đây là 1 hình thức đảo nợ, gian lận. không sớm thì muộn cũng bị phanh phui và công ty sẽ chịu 1 vết sẹo về lâu dài ko đi vay đc ở các ngân hàng khác nữa!

Trích dẫn Gửi bởi hikaru_pl
    khoản vay của cty em là chuyển thẳng cho kh nhưng sau đó lại quay vào tgnh của cty. mấy cái chứng từ về vay vốn, kunn thì sếp đưa hết cho kế toán rùi nhưng mà k bít xử lý ra sao.
    cái đoạn màu đỏ bạn không nên biết và không cần biết tại sao.
    bạn chỉ cần ghi n112-c338 (hoặc tài khoản phải trả nào đó) căn cứ giấy báo có của nh thôi.
    còn chứng từ nhận nợ thì cứ theo đó là ghi c311...
    việc tiền mặt tồn quỹ lớn mà vẫn vay thêm nh là chuyện thường, thuế không đánh giá là giám đốc giỏi hay dở được, họ chỉ căn cứ chứng từ mà thôi.

cái việc hạch toán tiền quay lại, và cái việc sau này có được các ngân hàng khác cho vay hay không không quan trọng. mà vấn đề là tiền mặt theo sổ sách quá lớn. thứ nhất lúc thuế xuống ktra kiểm quỹ thì k bít lấy đâu ra. thứ 2 họ chit cần hỏi tại sao tiền mặt nhiều không đem ra sử dụng mà lại đi vây ngân hàng. trong khi chứng từ chứng minh mục đích sử dụng vốn vay có cái có có cái k? đau đầu quá anh chị ơi.

---------- post added at 03:05 pm ---------- previous post was at 02:48 pm ----------

tình tình ở cty em nói chung cũng gần giống với kethahuong đã nhận xét. nhưng là đặc biệt cty hok ai làm thủ quỹ hết. vấn đề bi h là đang chờ sếp trả nợ nh cho nó xong nhưng không bít bao giờ sếp mới trả. và còn vấn đề này nữa là công ty em 06 tháng nay k trả lãi nh mà theo như trung bình thì mối tháng phải trả lãi 300tr.

Trích dẫn Gửi bởi hikaru_pl
    cái việc hạch toán tiền quay lại, và cái việc sau này có được các ngân hàng khác cho vay hay không không quan trọng. mà vấn đề là tiền mặt theo sổ sách quá lớn. thứ nhất lúc thuế xuống ktra kiểm quỹ thì k bít lấy đâu ra. thứ 2 họ chit cần hỏi tại sao tiền mặt nhiều không đem ra sử dụng mà lại đi vây ngân hàng. trong khi chứng từ chứng minh mục đích sử dụng vốn vay có cái có có cái k? đau đầu quá anh chị ơi.

chổ màu đỏ này, phần chi phí trả lãi vay sẽ ko được xem là chi phí hợp lý khi tính thuế tndn, bạn nhớ loại ra nhé!

chi phí lãi vay mà loại ra thì mệt nữa. vì có cái phát vay sử dụng đúng mục đích, có cái không chứ không phải cái nào cũng như vậy. mà tình hình là rất nhìu nếu bây giờ mà phân loại ra em cũng potay.

cac bac oi mink sap di lam ke toán tai
    cong ty dau khi cho mink hoi lam ke toan co kho ko khi vao ho co huong dan cho mink lam ko hay mink phai tu lam

các bác cho minh hoi, khi minh chuỷen tien nhiều hơn so với hóa đơn thì làm sao

các pac cho minh hoi minh chuyen cho kh số tiền nhìu hơn hóa đơn thì phải xử lý làm sao

nếu chuyển nhiều hơn hđ thì bên bạn nói k/h trả lại khoản dư đó và nhập vào quỹ

Trích dẫn Gửi bởi kethahuong
    1. hỏi kế toán trưởng ấy, xem hạch toán thế nào?
    2. nếu ktt nói ht vào rút tgnh nhập quỹ thì hỏi ktt " rút tgnh theo séc lĩnh tiền mặt số bao nhiêu? cuống của tờ séc ấy còn trên quyển séc ko? ai là người đi rút séc? bạn lập phiếu thu bình thường nhưng thủ quỹ ko ký thì cũng chẳng sao. sau đó treo tạm lên tài khoản 141 của người nào đó: giám đốc, ktt, người đi rút tiền..
    3. hoặc không thì cách an toàn nhất là treo tạm 1388/ c112. lúc nào tìm ra nguyên nhân tính tiếp.
    thường là ktt nói bạn ht vào rút tgnh nhập quỹ thì đã có hướng xử lý. tuy nhiên bạn cần xem số tiền rút có là bn mà có hướng xử lý cho phù hợp.
    mình ko hiểu rõ lắm... bạn giải thik kỹ hơn đc ko

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối