Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Phát hành bảo lãnh tạm ứng!

cho minh hỏi tí!
    khi ngân hàng phát hành thư bảo lãnh cho dn thì họ sẽ ký quỹ để đảm bảo nghĩa vụ thanh toán của dn, đồng thời thu phí bảo lãnh.

1. phí bảo lãnh thì mình hoạch toán nợ tk642 có tk112
    2. còn khoản ký quỹ được nh trích từ tk tiền gửi ghi nợ tk 50tr "làm bút toán như thế nào?"
    3. khi hết hạn bl, nh lại tự động hoàn trả số tiền từ tk ký quỹ này vào tk tiền gửi của công ty vậy mình làm bút toán như thế nào cho đúng.
    cảm ơn!

ðề: phát hành bảo lãnh tạm ứng!

khi ký quỹ bằng tiền thì ngân hàng sẽ tự động tạo một tài khoản ngân hàng để họ quản lý và số dư trên tài khoản đó là số dư các lần ký quỹ.
    nhưng khi doanh nghiệp hạch toán thì ht trên tài khoản 144:
    n144:50tr
    c112:50tr
    khi hoàn ký quỹ thì hạch toán ngược lại.

ðề: phát hành bảo lãnh tạm ứng!

Trích dẫn Gửi bởi kinhhong
    cho minh hỏi tí!
    khi ngân hàng phát hành thư bảo lãnh cho dn thì họ sẽ ký quỹ để đảm bảo nghĩa vụ thanh toán của dn, đồng thời thu phí bảo lãnh.

1. phí bảo lãnh thì mình hoạch toán nợ tk642 có tk112
    2. còn khoản ký quỹ được nh trích từ tk tiền gửi ghi nợ tk 50tr "làm bút toán như thế nào?"
    3. khi hết hạn bl, nh lại tự động hoàn trả số tiền từ tk ký quỹ này vào tk tiền gửi của công ty vậy mình làm bút toán như thế nào cho đúng.
    cảm ơn!
    cty bạn đang hạch toán theo quyết định nào thì bạn căn cứ vào tk của qđịnh đó mà hạch toán.
    khi hết hạn bão lãnh thì bạn hạch toán ngược lại bút toán khi bạn hạch toán bảo lãnh.