Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

thắc mắc về mệnh giá tiền

anh chị cho em hoir về mệnh giá tiền với ạ. em có đứa em đi học về cô giáo nó bảo về hỏi anh chị làm kế toán xem tại sao mệnh giá các đồng tiền trên thế giới đều bắt đầu bằng các con số 1, 2, 5?????????????:tinhtoan::tinhtoan::chetne:
    em chỉ nghĩ là để tiện trong thanh toán thôi, vì từ 1,2,5 có thể tạo ra các mẹnh giá khác 1 cách nhanh và đơn giản nhất thôi. k biết em nghĩ thế đúng ko?anh chị nào biết thì cho em ý kiến với

ðề: thắc mắc về mệnh giá tiền

Trích dẫn Gửi bởi xuyendt.aof
    anh chị cho em hoir về mệnh giá tiền với ạ. em có đứa em đi học về cô giáo nó bảo về hỏi anh chị làm kế toán xem tại sao mệnh giá các đồng tiền trên thế giới đều bắt đầu bằng các con số 1, 2, 5?????????????:tinhtoan::tinhtoan::chetne:
    em chỉ nghĩ là để tiện trong thanh toán thôi, vì từ 1,2,5 có thể tạo ra các mẹnh giá khác 1 cách nhanh và đơn giản nhất thôi. k biết em nghĩ thế đúng ko?anh chị nào biết thì cho em ý kiến với
    em thấy số 10 không, lấy số 10 có thể chia hết cho 1,2,5 nhé.đây là cái mà họ phát hành tiền có sô 1,2,5.

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    em thấy số 10 không, lấy số 10 có thể chia hết cho 1,2,5 nhé.đây là cái mà họ phát hành tiền có sô 1,2,5.
    e nghĩ là nó dễ thói lẻ ạ :ngaytho:

hồi trước giờ ko để ý cái này . hihi

nương nghĩ: bất kì bội số nào cũng đều có ước số là một (hoặc hai,ba) trong ba số 1,2,5

uh,nhỉ từ trước tới giờ chưa bao giờ đặt câu hỏi hay đó,cứ có tiền là tiêu chả quan tâm tới mặt mũi đồng tiền thế nào cả.hè hè.chắc phải hỏi ông ngân hàng nhà nước mới biết được lý do vì sao họ làm như vậy