Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Hạch toán chi phí lãi vay

các bạn cho mình hỏi: công ty mình (cty a) vốn đều lệ là 12 tỷ. số vốn góp đến thời điểm hiện nay là 10 tỷ. mình vay ngân hàng 5 tỷ. sếp mình mở thêm 1 cty b lấy tiền cty a mang qua cty b đầu tư mình hạch toán theo kiểu cho sếp vay: n 138/c 111: 2 tỷ (có thu lãi hàng năm). vậy cho mình hỏi chi phí lãi ngân hàng có được đưa vào chi phí hợp lý ko (sau khi đã trừ phần tỷ lệ chưa góp vốn đủ và cty a là cty hoạt động trong lĩnh vực đc ưu đãi thuế; thuế suất tndn: 10%)? như vậy có ảnh hưởng gì ko? bạn nào biết vui lòng trả lời giúp mình nhé? cám ơn nhiều :loaloa:

ðề: hạch toán chi phí lãi vay

Trích dẫn Gửi bởi vt_thuylinh
    các bạn cho mình hỏi: công ty mình (cty a) vốn đều lệ là 12 tỷ. số vốn góp đến thời điểm hiện nay là 10 tỷ. mình vay ngân hàng 5 tỷ. sếp mình mở thêm 1 cty b lấy tiền cty a mang qua cty b đầu tư mình hạch toán theo kiểu cho sếp vay: n 138/c 111: 2 tỷ (có thu lãi hàng năm). vậy cho mình hỏi chi phí lãi ngân hàng có được đưa vào chi phí hợp lý ko (sau khi đã trừ phần tỷ lệ chưa góp vốn đủ và cty a là cty hoạt động trong lĩnh vực đc ưu đãi thuế; thuế suất tndn: 10%)? như vậy có ảnh hưởng gì ko? bạn nào biết vui lòng trả lời giúp mình nhé? cám ơn nhiều :loaloa:
    phần lãi vay ngân hàng sẽ được đưa vào chi phí trên số dư tính lãi là 3 tỷ. tiền lãi công ty bạn thu được khi cho cty b vay được hạch toán vào thu nhập chịu thuế trong kỳ (515)

thân

Trích dẫn Gửi bởi love you
    sao lại dựa trên 3 tỷ anh trai?,
    đọc lại chủ để đi love, vốn đăng ký 12 tỷ, mới góp duoc 10 tỷ. thuế chỉ chấp nhận chi phí lãi vay khi công ty đã góp đủ vốn điều lệ mà vẫn cần nguồn vốn lưh động cho hoạt động kinh doanh của mình nên phải đi vay!

thân

nhưng mình sợ thuế sẽ không chấp nhận vì sếp mình vay của cty 2 tỷ rồi (cty có thu lãi của sếp) vậy thuế có nói là mình vay không phục vụ cho hoạt động sxkd ko?

nhưng mình sợ thuế sẽ không chấp nhận vì sếp mình vay của cty 2 tỷ rồi (cty có thu lãi của sếp) vậy thuế có nói là mình vay không phục vụ cho hoạt động sxkd ko?
    sao không chấp nhận bạn, tiền lãi cho vay thu được hạch toán vào thu nhập chịu thuế 515 thì tiền lãi vay (635) sao không được chấp nhận. ngoài hoạt động sxkd thì cty có thể đầu tư tài chính cũng được mà ( như th này)

thân

màu xanh định khoản đúng, nhớ làm hợp đồng vay.
    bây giờ vốn điều lệ 12 tỷ, đã có 10 tỷ, vay 2 tỷ bổ sung,khoản lãi vay này không đưa vào chi phí hợp lý. lãi trên 03 tỷ này đưa vào chi phí hợp lý, phần chi phí lãi vay hạch toán vào tk 635, thu nhập từ cho vay hạch toánv ào tk 515.xem thêmb ài khí nhạt

cho mình hỏi nn hỗ trợ 4 % lãi suất mà thực hiện chuyển tiền về tk của doanh nghiệp sau đó dn thực hiện chi trả lãi vay đó thì việc hạch toán bút toán 4% đó như thế nào ?
    mong giúp đở
    thank

Trích dẫn Gửi bởi hungvcs123
    cho mình hỏi nn hỗ trợ 4 % lãi suất mà thực hiện chuyển tiền về tk của doanh nghiệp sau đó dn thực hiện chi trả lãi vay đó thì việc hạch toán bút toán 4% đó như thế nào ?
    mong giúp đở
    thank
    nhận hỗ trợ lãi vay
    nợ tk 112
    có tk 711

theo mình được biết thì phần 4% này không dc hạch toán vào thu nhập của dn mà phải hạch toán giảm chi phí lãi vay (theo hdẩn của nhnn) vã lại hạch toán vào tk711 dn sẻ bị tính 25% thuế tndn nữa
    mà hạch toán giảm lãi thế nào cho đúng hướng dẩn của nhnn đây

Trích dẫn Gửi bởi hungvcs123
    theo mình được biết thì phần 4% này không dc hạch toán vào thu nhập của dn mà phải hạch toán giảm chi phí lãi vay (theo hdẩn của nhnn) vã lại hạch toán vào tk711 dn sẻ bị tính 25% thuế tndn nữa
    mà hạch toán giảm lãi thế nào cho đúng hướng dẩn của nhnn đây
    theo mình biết thì phần lãi suất hỗ trợ này nh đã giảm thẳng lên phần tiền lãi phải thu rồi khi minh thanh toán lãi thì đã bao gồm luôn phần lãi đã được giảm vậy cần chi phải tách ra làm gì cho phức tạp nhỉ.:danhphan:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối