Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Hàng hóa được biếu tặng sau đó đem đi bán hạch toán như thế nào?

các bạn ơi giúp mình với. công ty mình được tặng một lô hàng từ nhà cung cấp (hàng mẫu), sau đó công ty mình định đem bán cho người khác vậy thì có được không? nếu được thì hạch toán thế nào?
    có phải khi nhận hàng biếu tặng : nợ 156/có 711 và khi đem bán thì ghi nợ 131, 133/ có 511?

bạn nào biết giúp mình với

ðề: hàng hóa được biếu tặng sau đó đem đi bán hạch toán như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi valantine168
    các bạn ơi giúp mình với. công ty mình được tặng một lô hàng từ nhà cung cấp (hàng mẫu), sau đó công ty mình định đem bán cho người khác vậy thì có được không? nếu được thì hạch toán thế nào?
    có phải khi nhận hàng biếu tặng : nợ 156/có 711 và khi đem bán thì ghi nợ 131, 133/ có 511?

bạn nào biết giúp mình với
    khí xuất bán hạch toán: xuất kho : nợ 632/có 156
    ghi hóa đơn hạch toán: nợ 131, 111, 112,133/có 711

nếu theo hoaanhdao06 nói thì 2 lần ghi nhận vào tk 711 ạ?

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    khí xuất bán hạch toán: xuất kho : nợ 632/có 156
    ghi hóa đơn hạch toán: nợ 131, 111, 112,133/có 711
    mình quên mất nghiệp vụ xuất kho hàng hóa. nhưng theo mình nghĩ sẽ không dung tài khoản 632 để ghi nhận giá vốn mà dùng tk 811 thì hợp lý hơn. cám ơn bạn, nhưng còn về mặt chứng từ nếu bên kia không xuất được hóa đơn hàng biếu tặng cho bên mình thì không có vấn đề gì chứ? có thể làm biên bản thỏa thuận được không bạn?

mình đính chính lại nghiệp vụ thư 2: nợ 131/ co 711, co 3331 mới đúng chứ hen!!

không biết các bạn khác có ý kiến nào khác không, giúp mình với

mình quên mất nghiệp vụ xuất kho hàng hóa. nhưng theo mình nghĩ sẽ không dung tài khoản 632 để ghi nhận giá vốn mà dùng tk 811 thì hợp lý hơn. cám ơn bạn, nhưng còn về mặt chứng từ nếu bên kia không xuất được hóa đơn hàng biếu tặng cho bên mình thì không có vấn đề gì chứ? có thể làm biên bản thỏa thuận được không bạn?

bạn nói đúng rồi đó. mình ghi nhầm. he he...
    bên cty kia kg xuất hóa đơn biếu tặng thì bạn vẫn nhập kho hạch toán bình thường. không cần làm biên bản thỏa thuận đâu bạn.

cho mình hỏi khi được tặng thì ko phải trả tiền mà mình hạch toán nợ 156, có 711 : là giá trị nào vậy bạn ?

Trích dẫn Gửi bởi traitimhoada
    cho mình hỏi khi được tặng thì ko phải trả tiền mà mình hạch toán nợ 156, có 711 : là giá trị nào vậy bạn ?
    bạn hạch toán theo giá trị thị trường nha. tức nếu bạn mua 100 cây bút bi giá 2.000 được tặng 10 cây thì hạch toán 10 cây đó giá trị 2.000 cây luôn.

cho mình hỏi chi phí nhập kho hàng được biếu tặng do mình trả = tiền mặt thì hạch toán vào 156 hay 811?

không biết các bạn khác có ý kiến nào khác không, giúp mình với
    >> bạn tham khảo nhé
    theo như quy định hiện hành thì dù là xuất hàng khuyến mại họ vẫn phải xuất hóa đơn, nến bạn có thể lấy hóa đơn đó được
    trên hóa đơn có ghi đơn giá (= giá bán của bên khuyến mại) , bạn có thể ghi nhập kho với đơn giá như thế này

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06

<div class="bbcodeblock bbcodequote" data-author="valantine168">
    <aside>

<div class="attribution type">valantine168 nói:

</div>

<blockquote class="quotecontainer"><div class="quote">mình quên mất nghiệp vụ xuất kho hàng hóa. nhưng theo mình nghĩ sẽ không dung tài khoản 632 để ghi nhận giá vốn mà dùng tk 811 thì hợp lý hơn. cám ơn bạn, nhưng còn về mặt chứng từ nếu bên kia không xuất được hóa đơn hàng biếu tặng cho bên mình thì không có vấn đề gì chứ? có thể làm biên bản thỏa thuận được không bạn?

nếu bên kia không xuất hóa đơn cho bạn thì bạn lấy gì để hạch toán đầu vào chứ. điều ấy có nghĩa bạn không dc hạch toán khoản khuyển mãi này. tốt nhật bạn bảo bên khuyễn mãi viết cho 1 cái hóa đơn, còn nếu không thì bạn phải mua hóa đơn khống cho khoản đầu vào ấy.
    hạch toán như sau.
    khi nhận hàng khuyễn mãi
    nợ 156: theo giá thị trường
    có 711:
    khi xuất bán
    nợ 632:
    có 156

nợ 131,111
    có 511:
    có 3331:
    bạn nói đúng rồi đó. mình ghi nhầm. he he...
    bên cty kia kg xuất hóa đơn biếu tặng thì bạn vẫn nhập kho hạch toán bình thường. không cần làm biên bản thỏa thuận đâu bạn.
    </div><div class="quoteexpand">click to expand...</div></blockquote>
    </aside>
    </div>