Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

lập phiếu xuất kho và nhập kho để cân sổ cuối kỳ?

sau khi kế toán kho cùng mình kiểm kho thì phát hiện 1 số hàng thừa so với số trên phần mềm, một số thì lại thiếu. mình định sửa lại nhưng cái phần mềm quản lý kho nó ko cho sửa số lượng đầu kỳ. mình lập phiếu nhập kho và xuất kho để sửa lại số cho đúng thực tế. việc này có đúng nguyên tắc ko ace?:mocmui:

ðề: lập phiếu xuất kho và nhập kho để cân sổ cuối kỳ?

bạn xem lý do thừa thiếu là vì sao? lập phiếu nhập kho, xuất kho ghi nội dung điều chỉnh kho theo kiểm kê, hạch toán tài khoản đúng nội dung nguyên nhân thừa thiếu.

Trích dẫn Gửi bởi hoaanhdao06
    bạn xem lý do thừa thiếu là vì sao? lập phiếu nhập kho, xuất kho ghi nội dung điều chỉnh kho theo kiểm kê, hạch toán tài khoản đúng nội dung nguyên nhân thừa thiếu.
    lý do thì mình chưa rỏ vì mình vừa mới nhận kho. hôm trước chị kế toán kho và 1 chị nữa cùng kiểm kho với mình mới phát hiện ra. mình bắt đầu lập phiếu xuất nhập để điều chỉnh với ly do "điều chình số dư đầu kỳ thiết bị". ace thấy cách này thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi toilaai8191
    lý do thì mình chưa rỏ vì mình vừa mới nhận kho. hôm trước chị kế toán kho và 1 chị nữa cùng kiểm kho với mình mới phát hiện ra. mình bắt đầu lập phiếu xuất nhập để điều chỉnh với ly do "điều chình số dư đầu kỳ thiết bị". ace thấy cách này thế nào?
    bạn lập phiếu điều chỉnh kho ghi " điều chỉnh theo bảng kiểm kê ngày....." hạch toán tạm vào 1381, 3381 thừa thếu chờ xử lý. sau khi biết rõ ràng nguyên nhân thì kết chuyển vào các tài khoản liên quan.

nội dung bạn ghi "điều chình số dư đầu kỳ thiết bị" không được rõ ràng, cụ thể và nó có vẽ không có căn cứ gì cả. theo mình là như thế.

oh. nên thêm ngày kiểm kê thì rõ ràng hơn