Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Tính thuế GTGT cho TSCĐ

tớ vừa học xong về tscđ.tớ chưa hiểu lắm về phần thuế gtgt của tscđ,vật tư dùng sản xuất sp chịu thuế khấu trừ và ko dc khấu trừ.vậy bạn nào jup t dc ko?thank very much nha..^^
    à còn nữa ,trường hợp nào thì ghi vào 512,632,412 t chưa rõ lắm.
    ví dụ khi chuyển từ lợn nuôi lớn nuôi béo sang lợn sinh sản thị định khoản như thế nào là chính xác nhất?
    và các bút toán chuyển nguồn nữa.
    khi tính vat của doanh nghiệp nộp thuế khấu trừ ,nếu chỉ có hóa đơn thanh toán cho chi phí lắp đặt chạy thử và có thuế suất thì trường hợp này có tính vào nợ 133 ko?hay ghi thẳng vào 211 luôn??

ðề: tính thuế gtgt cho tscđ

Trích dẫn Gửi bởi lethuhienhtc
    tớ vừa học xong về tscđ.tớ chưa hiểu lắm về phần thuế gtgt của tscđ,vật tư dùng sản xuất sp chịu thuế khấu trừ và ko dc khấu trừ.vậy bạn nào jup t dc ko?thank very much nha..^^

thuế gtgt đầu vào of tscd, vật tư dùng để sản xuất hàng chịu thuế gtgt (dn tính thuế theo pp khấu trừ) thì sẽ đc khấu trừ và đc hạch toán vào 133. còn dùng sản xuất hàng ko chịu thuế thì ko đc khấu trừ và tính luôn vào nguyên giá.

cảm ơn bạn.phần ấy thì t bít rùi.t muốn hỏi lúc cuối kì khi có doanh thu và ghi nợ vào 333 or 627 ,142,242 và ghi có vào 133 cơ.t chưa hỉu vì sao lại như thế ?

à ,t học tài chính,thấy có tài liệu này của các thầy cô cũng rất hay,ai muốn down thì vào đây nhé.http://hvtc.edu.vn/bmkt/index.php?cnt=files&select=4

cảm ơn bạn.phần ấy thì t bít rùi.t muốn hỏi lúc cuối kì khi có doanh thu và ghi nợ vào 333 or 627 ,142,242 và ghi có vào 133 cơ.t chưa hỉu vì sao lại như thế ?
    ghi nợ 333/có 133 là kết chuyển khấu trừ đầu vào với đầu ra đó bạn. số đc khấu trừ của 133<=333.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

khi tính vat của doanh nghiệp nộp thuế khấu trừ ,nếu chỉ có hóa đơn thanh toán cho chi phí lắp đặt chạy thử và có thuế suất thì trường hợp này có tính vào nợ 133 ko?hay ghi thẳng vào 211 luôn??
    cái này nếu ts dùng cho hoạt động phúc lợi thì ko đc ghi vào 133. còn vẫn ghi bình thường.

lợn nuôi béo sang lợn sinh sản ghi:
    nợ 632/ có155
    nợ 211/ có 512

tại sao ko phải là có 154 hả bạn ? mà tại sao ko khi là nợ 211 có 154 luôn nhỉ?tại sao lại có 512 ở đây?
    các vấn đề khác tớ không rõ lắm ,gt có đọc rùi,chuẩn mực ,chế độ cũng đọc rùi nhưng sao thấy nó mông lung lắm.
    vd 412 dùng khi nào?

lợn nuôi béo sang lợn sinh sản ghi:
    nợ 632/ có155
    nợ 211/ có 512

tại sao ko phải là có 154 hả bạn ? mà tại sao ko khi là nợ 211 có 154 luôn nhỉ?tại sao lại có 512 ở đây?
    các vấn đề khác tớ không rõ lắm ,gt có đọc rùi,chuẩn mực ,chế độ cũng đọc rùi nhưng sao thấy nó mông lung lắm.
    vd 412 dùng khi nào?
    à 154. đây đc coi là việc ghi nhân tscd do doanh nghiệp tự chế nên hạch toán như vậy. bạn xem lai bài 4 (#4) ở trên đi.