Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Chi phí khấu hao tài sản cố định chi bằng tiền mặt hàng tháng

anh chị giúp em với, công ty em làm kế toán 2 sổ sách.
    với sổ thực tế, giám đốc em yêu cầu chi phí khấu hao tài sản cố định phải chi hàng tháng cho giám đốc bằng tiến mặt. em đã giải thích nhưng giám đốc không nghe. anh chị nào có tài liệu kế toán nào chỉ ra giúp sếp em , mà chi phí đó không chi bằng tiền mặt cho em xin với ạ

ðề: chi phí khấu hao tài sản cố định chi bằng tiền mặt hàng tháng

Trích dẫn Gửi bởi dothivietanh
    với sổ thực tế, giám đốc em yêu cầu chi phí khấu hao tài sản cố định phải chi hàng tháng cho giám đốc bằng tiến mặt. em đã giải thích nhưng giám đốc không nghe. anh chị nào có tài liệu kế toán nào chỉ ra giúp sếp em , mà chi phí đó không chi bằng tiền mặt cho em xin với ạ
    bạn trả lời sếp là chi phí khấu hao là khoản mà sếp đã chi bằng tiền lúc mua tscđ đó rồi. giờ chỉ việc khấu hao thôi.

ðề: chi phí khấu hao tài sản cố định chi bằng tiền mặt hàng tháng

Trích dẫn Gửi bởi dothivietanh
    mình có vài ý kiến thế này không biết đúng không nhé:

th1: giả sử công ty dùng tiền của mình ( không phải vốn vay):
    - thực tế thì công ty dùng tiền từ nguồn vốn kinh doanh (411) để mua tài sản (nếu là sếp bỏ tiền túi ra thì coi như là tiền góp vốn kinh doanh của sếp) => cái này sổ nào cũng thế thôi.

- chi phí mua tài sản đã bỏ ra rồi, việc khấu hao tài sản không phải là để thu hồi dần giá trị tài sản mà là việc phân bổ dần chi phí mua tài sản vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ sao cho hợp lý giữa các kỳ. và chi phí được phân bổ này sẽ góp phần hình thành nên giá vốn hàng bán trong kỳ.

- thông qua doanh thu từ việc bán hàng hóa dịch vụ trong kỳ, doanh nghiệp sẽ thu được lợi nhuận. lợi nhuận sau thuế sẽ được phân phối. sau khi phân chia lợi nhuận, phần còn lại sẽ được giữ nguyên trên 421 hoặc đưa vào 411 để tái sản xuất kinh doanh=> vậy chi phí mua tài sản đang được thu hồi dần thông qua từng chu kỳ sản xuất kinh doanh. lúc này nếu sếp bạn muốn thu hồi vốn khấu hao thì coi như sếp bạn rút vốn kinh doanh và bạn định khoản việc rút vốn góp của sếp như bình thường, chẳng liên quan gì đến tài sản hay khấu hao cả. => nếu theo dõi trên sổ nội bộ thì nên ghi chép rõ là sếp rút tương ứng với phần trích khấu hao

th2: nếu là nguồn vốn vay
    - hiển nhiên chẳng phải tiền của sếp mà sếp rút bỏ túi được. chắc sếp muốn theo dõi theo kiểu "nguồn vốn khấu hao" để tái cơ cấu tài sản cố định hoặc để trả nợ. he he.
    - trong trường hợp này thì nhờ sếp ký cái quyết định trích lợi nhuận sau thuế (tương ứng với phần trích khấu hao), rồi gom riêng nó vào một tài khoản nội bộ nào đấy. bao giờ sếp bảo đưa thì đưa thôi. tiền của sếp mà, biết làm sao được. chẹp chẹp

tuy nhiên trong cả 2 trường thì nên mở sổ chi tiết theo dõi xem sếp đã rút bao nhiêu tiền, tương ứng với tiền khấu hao từ những tài sản nào. và dĩ nhiên, sổ này cũng chỉ lưu hành nội bộ.

p/s: có gì sai mong mọi người chỉ bảo. tks.