Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

trích khấu hao TSCD và trích bổ sung khấu hao

1. tscđ của công ty em là nhà trạm bên viễn thông đã chuyển nhượng cho người ta từ tháng 12 năm trước nhưng đến nay vẫn chưa làm hồ sơ để thanh lý nên em vẫn trích khấu hao bình thường vào tk 632 và có trích khấu hao nhưng tử thời điểm đó đến giờ không có phát sinh doanh thu, em ko biết làm vậy có đúng không nữa. em định khi nào sếp chịu ký thanh lý thì lúc đó mới tính thời điểm thanh lý (tức là giờ coi như tài sản vẫn đang sử dụng bình thường).

2. cũng những tscđ trên em phát hiện trong năm trước bị trích khấu hao thiếu, 1 tài sản trích thiếu tháng 1/2012 và 1 ts thiếu tháng 12/2012, hiện nay là tháng 6 em có thể trích bổ sung cho tháng 6 này không?

mong mọi người giúp đỡ

---------- post added at 03:23 ---------- previous post was at 03:09 ----------

ai giúp với

---------- post added at 03:46 ---------- previous post was at 03:23 ----------

mọi người đâu hết cả rồi nhỉ, các cô, các bác, các anh, các chị và các bạn............

ðề: trích khấu hao tscd và trích bổ sung khấu hao

hế lô, ui bùn wa, sao ko ai giúp mình hết vậy nè

quên trích khấu hao thì thích bổ sung cho những tháng quên trích đó

nhưng những ts đã thanh lý mà chưa làm thủ tục thanh lý thì coi như vẫn đang hoạt động có được ko, ko có phát sinh doanh thu cho những ts này (có bị coi là ngừng hoạt động chờ thanh lý hay không_mà tạm ngừng hoạt động thì đâu được tính vào cp hợp lý để trừ thuế tndn nhỉ).

làm sao đây?

lý do sao bạn chưa làm thủ tục thanh lý vậy? vậy bao giờ mới làm?
    tscđ bạn đã bán rồi thì làm sao mà trích khấu hao được, nếu bạn vẫn trích trong khi không phát sinh doanh thu thì giải trình sao với bên thuế. tài sản có thể tạm ngừng mùa vụ dưới 9 tháng, tạm ngừng hoạt động để sửa chữa dưới 12 tháng thì vẫn được trích khấu hao vào cp, tuy nhiên trường hợp của bạn nếu coi là tạm ngừng để thanh lý thì không được đưa vào chi phí hợp lý.
    còn nếu bạn trích thiếu tháng 1 và 12 năm ngoái thì bạn trích bổ sung trong tháng 6 này và giải trình cho cơ quan thuế khi kiểm tra nhé, bạn phải lưu giữ các chứng từ chứng minh cho việc trích thiếu của mình nha.

Trích dẫn Gửi bởi olympios
    lý do sao bạn chưa làm thủ tục thanh lý vậy? vậy bao giờ mới làm?
    tscđ bạn đã bán rồi thì làm sao mà trích khấu hao được, nếu bạn vẫn trích trong khi không phát sinh doanh thu thì giải trình sao với bên thuế. tài sản có thể tạm ngừng mùa vụ dưới 9 tháng, tạm ngừng hoạt động để sửa chữa dưới 12 tháng thì vẫn được trích khấu hao vào cp, tuy nhiên trường hợp của bạn nếu coi là tạm ngừng để thanh lý thì không được đưa vào chi phí hợp lý.
    còn nếu bạn trích thiếu tháng 1 và 12 năm ngoái thì bạn trích bổ sung trong tháng 6 này và giải trình cho cơ quan thuế khi kiểm tra nhé, bạn phải lưu giữ các chứng từ chứng minh cho việc trích thiếu của mình nha.
    lý do là vì ông giám đốc mình cứ dây dưa ko chịu làm. tài sản này đã chuyển nhượng cho người ta nhưng bên kia ko lấy hóa đơn nên hóa đơn vẫn chưa xuất, 2 bên chỉ làm cái giấy thông báo chuyển nhượng cho nhau và thông báo cho bên thuê biết là tài sản đó đã sang tên cho người khác, ko phát sinh doanh thu liệu bên thuế có biết ko???
    nếu tài sản tạm ngưng hoạt động thì khi làm thủ tục thanh lý mình cần phải làm những thủ tục gì? ở đây mình đã soạn ra biên bản thanh lý và hợp đồng thanh lý rồi, ko biết có cần thêm gì nữa không (nếu trong biên bản ghi lý do là thanh lý do ko còn sử dụng vì đã hư hỏng thì cần thêm những gì - ngoài hư hỏng ra ko biết còn có lý do gì khác để thanh lý với giá cực rẻ nữa hay ko)

Trích dẫn Gửi bởi songtu_255
    lý do là vì ông giám đốc mình cứ dây dưa ko chịu làm. tài sản này đã chuyển nhượng cho người ta nhưng bên kia ko lấy hóa đơn nên hóa đơn vẫn chưa xuất, 2 bên chỉ làm cái giấy thông báo chuyển nhượng cho nhau và thông báo cho bên thuê biết là tài sản đó đã sang tên cho người khác, ko phát sinh doanh thu liệu bên thuế có biết ko???
    nếu tài sản tạm ngưng hoạt động thì khi làm thủ tục thanh lý mình cần phải làm những thủ tục gì? ở đây mình đã soạn ra biên bản thanh lý và hợp đồng thanh lý rồi, ko biết có cần thêm gì nữa không (nếu trong biên bản ghi lý do là thanh lý do ko còn sử dụng vì đã hư hỏng thì cần thêm những gì - ngoài hư hỏng ra ko biết còn có lý do gì khác để thanh lý với giá cực rẻ nữa hay ko)
    muốn thanh lý tscđ thì phải có quyết định thanh lý của gđ, hđtv, hđqt (tùy điều lệ công ty quy định, nhưng thường là gđ), lập ban thanh lý gồm gđ, ktt và các cá nhân khác có liên quan, ban thanh lý thực hiện đánh giá giá trị thanh lý. nguyên nhân thanh lý có thể là dư dùng, không cần dùng, hỏng hóc, bán trả nợ...
    khi thanh lý tài sản bạn bắt buộc phải xuất hđ và nộp thuế dù khách hàng có lấy hay không.
    trường hợp của bạn nếu thanh lý rồi nhưng bạn muốn để ngoài sổ sách vậy tiền thu về bạn hạch toán vào đâu? trừ khi bạn để tiền ngoài sổ sách, coi như tài sản vẫn đang sử dụng, vẫn trích khấu hao, cuối năm vẫn đưa vào kiểm kê (và không bị thuế và kiểm toán phát hiện) thì được nhưng bạn đang trốn thuế và có hành vi gian lận rồi đấy.
    nếu giám đốc bạn đồng ý bán rồi, thì cứ soạn sẵn giấy tờ thủ tục cần thiết, để ngày vào ngày thanh lý rồi sau này ký sau cũng được. giờ bạn xuất hóa đơn đi.

hình như là số tiền thanh lý tài sản đó người ta trả tiền mặt hay sao ý, sổ phụ ngân hàng ko thấy khoản tiền này, 1 người được chuyển nhượng là vợ cũ của giám đốc, người còn lại ko biết là ai. mà sổ sách và chứng từ thu chi cuối năm mới in 1 lần vì còn phải sửa chữa này khác để cho cân đối nữa.

bạn có mẫu quyết định thanh lý tscđ ko gửi cho mình với: mail: phamnguyenthanhnhan@gmail.com

---------- post added at 03:42 ---------- previous post was at 03:08 ----------

khi thanh lý chỉ cần có quyết định thanh lý, biên bản thanh lý và hợp đồng thanh lý thôi, có phần phải có biên bản kiểm kê hay gì nữa khác ko hả bạn

mình không làm kế toán nên không có mẫu đâu, bạn lên mạng tìm xem.
    bạn bổ sung thêm quyết định thành lập hội đồng thanh lý và biên bản đánh giá giá trị thanh lý do hđtl làm nữa cho đầy đủ, mấy cái này chỉ là thủ tục nên làm nhanh mà. có thêm chứng từ gì liên quan thì bổ sung vào.

---------- post added at 04:41 ---------- previous post was at 04:39 ----------

thứ tự là: qđ thanh lý => qđ lập hội đồng thanh lý => biên bản đánh giá giá trị thanh lý => biên bản thanh lý, hợp đồng, xuất hóa đơn, thanh toán.
    mình nghĩ bạn cũng có thể gộp qđ lập hội đồng thanh lý vào trong qđ thanh lý và gộp phần đánh giá giá trị thanh lý trong biên bản thanh lý cũng được.

thank bạn nhiều, ko biết bên mua người ta đã thanh toán tiền chưa nữa, mới bị ổng chửi xong, hỏi ổng ng.ta thanh toán tiền mặt cho mình hay sao rồi ông chửi cho 1 trận....,

khùng, điên

ko chịu để người ta nói hết câu, chưa nghe hết chuyện đã chửi xối xả, chửi đã rồi đi. vậy mà mình ngắt lời ông để nói thì lại bị chửi là " ở đâu ra cái thói chặn họng người ta, người ta nói chưa xong mà đã nhảy vào họng mà ngồi"

chẳng biết ai như thế.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối