Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: KHẤU HAO TSCĐ

KHẤU HAO TSCĐ

công ty mình vừa quyết toán thuế xong.có 1 vấn đề mình chứa biết cần cả nhá giúp đỡ.cty mình có 1 tscd mình đã tính khấu hao 3 năm,thuế bắt phải khấu hao 6 năm.như vậy phải xuất toán số khấu hao là 298.000.000đ.giờ mình không biết phải định khoản số khấu hao xuất toán số khấu hao như thế nào?

ðề: khấu hao tscđ

bạn làm bút toán ngược lại so với lúc khấu hao thôi mà. lúc khấu hao hạch toán nợ cái gì, có cái gì thì giờ hạch toán ngược lại số tiền bị xuất toán ra. rồi hàng tháng lại tiếp tục phân bổ như lúc đầu.

ý bạn là bây giờ định khoản nợ 214/có 642 :289.000.000,rồi lai mỗi tháng phân bổ lại số tiền theo 6 năm đúng không?mình thấy không ổn ở chỗ có 642.nếu hạch toán như vầy thì chi phí 642 của mình trong năm bị giảm xuống mất 289.000.000 còn gì? trong khi đó khi quyết toán thuế thì thuế đã trừ số này ra và truy thu thuế tndn rồi mừ?

công ty mình vừa rồi cũng gặp trường hợp như bạn mình làm như thế này nè! bạn tham khảo nhé! về nguyên tắc khi mà thuế đã loại một khảu chi phí khấu hao do kế toán trích không đúng sao với thế nê dẫn đến lợi nhuận của kế toán và thuế chênh lệch nhau 289.000.000đ cú nghĩa là khoảng chi phí này thuế sẽ cho tính vào các năm sau đó chứ không phải là chi phí này không hợp lý nên giờ bạn chỉ cần bắt đầu từ năm nay tro83 đi bạn không trích khấu hao nửa chừng nào số tiền mà bạn trích khấu hao hàng tháng cho 6 năm bằng 289.000.000đ thì bạn mới bắt đầu trích lại và làm lại bảng trích khấu hao điều chỉnh là oke .
    đó là cách mình làm.
    còn nếu bạn muốn làm theo đúng chuẩn mực kế toán số 17 về chênh lệch tạm thời giữa kế toán và thuế thì bạn làm như sau nhé!
    đó là đầu năm tiếp theo bạn hoạch toán là n247/c8212: 298.000.000
    và cuối năm bạn hoạch toán là n8212/c247 298.000.000/6năm
    và bạn làm lại bảng khấu hoa đeiu62 chỉnh và hàng tháng vẫn trích khấu hoa bình thường theo 6 năm nhé