Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Tài sản cổ định

chào các anh chị của diễn đàn.
    các anh chị cho em hoi một chút ah
    e mới vào làm kế toán cho một đơn vị hcsn.
    - vừa rồi cơ quan tài chính có quyết toán và bắt đơn vị e phải tách tài sản cố định và công cụ dụng cụ để theo dõi. các bác cho e hỏi e phải hạch toán như thế nào (ghi giảm tscd và ghi tăng cc,dc)? theo qd 32/2008/qd-btc thì tscd là tài sản có nguyên giá từ 5.000.000 đồng trở lên và có thời gian sử dụng trên 1 năm, các bác cho e hỏi như bàn ghế, máy in ... có nguyên giá dưới 5.000.000 đồng nhưng có thời gian sử dụng trên 1 năm thì mình có cho vào tài sản ko hay là cho vào công cụ dụng để theo dõi.
    - còn 1 vấn đề nữa e muốn hỏi là cuối năm ngoái cơ quan e có tiết kiệm dc ở một số nguồn chi thường xuyên để chi cho cbcnv trong cơ quan, kế toán mới chỉ hạch toán nợ 66121 có 111. khi cơ quan tài chính kiểm tra họ bắt phải định khoản lại qua 334 và 004 như sau:
    + nợ 111
    có 46121
    + nợ 66121
    + nợ 004
    có 334
    + nợ 334
    + có 111
    nhưng khi e định khoản lại như vậy thì trên phần mềm không cân đối kế toán. các bác cho e hỏi định khoản như thế đã đúng chưa ah. các bác giúp e với ah. cuối cùng e xin chân thành cảm ơn.

ðề: tài sản cổ định

theo em ở trường hợp 1 thì: nguyên giá dưới 5 tr mà thời gian sử dụng trên một năm thì cho vào ccdc để theo dõi và phân bổ vào chi phí.

ðề: tài sản cổ định

cảm ơn bạn nhiều