Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

trích khấu hao TSCD như thế nào trong trường hợp này?

chào cả nhà !
    em có một câu hỏi mong được quan tâm và giúp đở!
    công ty em là côg ty sx . vốn điều lệ là 5 tỷ và đang trong giai đoạn bắt đầu có doanh thu ,em đã đọc qua thông tư 203 rùi nhưng em vẫn chưa biết phải trích khtscd với khung thời gian như thế nào trong các trường hợp sau:
    1/giàn quay cống với nguyên giá 426 triệu đồng thì trích bao nhiêu năm?
    2/nồi hơi ng là 212 triệu đồng thì xuất trong bao nhiêu năm?
    3/máy trộn hồ ng là 50 triệu đồng chắn thì xuất trong bao nhiêu năm?
    4/cty em có một chiếc xe cẩu nhưng không có hóa đơn nên không hoạch toán vào sổ sách,và một cần cẩu ng là 106 triệu có hóa đơn nên em hoạch toán vào sổ sách , vậy cái cần cẩu này có được trích kh ko và trong thời gian bao lâu?
    5/khuôn cống ng 1.200 triệu đồng ( gồm 10 khuôn lớn nhỏ các loại) vậy bây giờ mình trích như thế nào ( riêng lẻ từng khuôn hay cộng dồn lại) và trích trong thời gian bao lâu?
    6/máy ép gạch ng 900 triệu ( gồm 3 máy và một khuôn cao xu) vậy bây giờ mình trích như thế nào ( riêng lẻ từng khuôn hay cộng dồn lại) và trích trong thời gian bao lâu?
    em vẫn biết là tùy vào tình hình hoạt động và mô hình từng công ty mà đưa ra khung thời gian trích kh nhưng em vẫn không biết trích như thế nào cả nhất là về thời gian trích và như ý 5 và 6 em không biết mình trích riêng từng máy từng khuôn hay cộng vào trích một lần????
    mong cả nhà giúp đở em, cảm ơn rất nhiều!!!!

ðề: trích khấu hao tscd như thế nào trong trường hợp này?

đối với tscd thì việc trích khấu hao phải phụ thuộc vào tình hình sử dụng tscd tại dn nhiều hay ít? nhiều thì trích nhiều ít thì trích it tuỳ vào yếu tố về công suất của máy trên hồ sơ kỹ thuật là bao nhiêu?phần lớn là mọi ngưởi thường sử dụng phương pháp khấu hao theo đường thẳng.theo phương pháp này thì phần khấu hao tscd được chia ra thành các phần bằng nhau mà ta vẫn tính bằng năm ấy rồi nhỏ hơn là tháng.rồi tháng lại chia thành các ngày. thế nên quan trọng là xác định thời gian sử dụng máy là bao nhiêu năm để qua đó ước lượng một cách tương đối về giá trị thu hồi của tscd ban nhé!

cả nhà ơi có ai có câu trả lời cụ thể cho câu hỏi của em không?

Trích dẫn Gửi bởi phuong kim
    chào cả nhà !
    em có một câu hỏi mong được quan tâm và giúp đở!
    công ty em là côg ty sx . vốn điều lệ là 5 tỷ và đang trong giai đoạn bắt đầu có doanh thu ,em đã đọc qua thông tư 203 rùi nhưng em vẫn chưa biết phải trích khtscd với khung thời gian như thế nào trong các trường hợp sau:
    1/giàn quay cống với nguyên giá 426 triệu đồng thì trích bao nhiêu năm?
    2/nồi hơi ng là 212 triệu đồng thì xuất trong bao nhiêu năm?
    3/máy trộn hồ ng là 50 triệu đồng chắn thì xuất trong bao nhiêu năm?
    4/cty em có một chiếc xe cẩu nhưng không có hóa đơn nên không hoạch toán vào sổ sách,và một cần cẩu ng là 106 triệu có hóa đơn nên em hoạch toán vào sổ sách , vậy cái cần cẩu này có được trích kh ko và trong thời gian bao lâu?
    5/khuôn cống ng 1.200 triệu đồng ( gồm 10 khuôn lớn nhỏ các loại) vậy bây giờ mình trích như thế nào ( riêng lẻ từng khuôn hay cộng dồn lại) và trích trong thời gian bao lâu?
    6/máy ép gạch ng 900 triệu ( gồm 3 máy và một khuôn cao xu) vậy bây giờ mình trích như thế nào ( riêng lẻ từng khuôn hay cộng dồn lại) và trích trong thời gian bao lâu?
    em vẫn biết là tùy vào tình hình hoạt động và mô hình từng công ty mà đưa ra khung thời gian trích kh nhưng em vẫn không biết trích như thế nào cả nhất là về thời gian trích và như ý 5 và 6 em không biết mình trích riêng từng máy từng khuôn hay cộng vào trích một lần????mong cả nhà giúp đở em, cảm ơn rất nhiều!!!!
    về thời gian trích bạn dựa vào thông tư số 203/2009/tt-btc ngày 20 tháng 10 năm 2009
    ý 5 và 6 dựa vào chuẩn mực số 03 về tài sản cố định hữu hình (ban hành và công bố theo quyết định số 149/2001/qđ-btc của bộ trưởng bộ tài chính)
    quy định ở mục 11 và 12 để biết nên tách riêng hay gộp chung bạn nhé!

11. khi xác định các bộ phận cấu thành tscđ hữu hình, doanh nghiệp phải áp dụng các tiêu chuẩn tscđ hữu hình cho từng trường hợp cụ thể. doanh nghiệp có thể hợp nhất các bộ phận riêng biệt không chủ yếu, như khuôn đúc, công cụ, khuôn dập và áp dụng các tiêu chuẩn tscđ hữu hình vào tổng giá trị đó. các phụ tùng và thiết bị phụ trợ thường được coi là tài sản lưu động và được hạch toán vào chi phí khi sử dụng. các phụ tùng chủ yếu và các thiết bị bảo trì được xác định là tscđ hữu hình khi doanh nghiệp ước tính thời gian sử dụng chúng nhiều hơn một năm. nếu phụ tùng và thiết bị bảo trì chỉ được dùng gắn liền với tscđ hữu hình và việc sử dụng chúng là không thường xuyên thì chúng được hạch toán là tscđ hữu hình riêng biệt và được khấu hao trong thời gian ít hơn thời gian sử dụng hữu ích của tscđ hữu hình liên quan.

12. trong từng trường hợp cụ thể, có thể phân bổ tổng chi phí của tài sản cho các bộ phận cấu thành của nó và hạch toán riêng biệt cho mỗi bộ phận cấu thành. trường hợp này được áp dụng khi từng bộ phận cấu thành tài sản có thời gian sử dụng hữu ích khác nhau, hoặc góp phần tạo ra lợi ích kinh tế cho doanh nghiệp theo những tiêu chuẩn quy định khác nhau nên được sử dụng các tỷ lệ và các phương pháp khấu hao khác nhau. ví dụ, một thân máy bay và động cơ của nó cần được hạch toán thành hai tscđ hữu hình riêng biệt, có tỷ lệ khấu hao khác nhau, nếu chúng có thời gian sử dụng hữu ích khác nhau.

về thời gian trích trong bn năm thì bạn tìm kỹ trong 203 đi xem tài sản của bạn nằm trong khung nào thì áp vào. số năm khấu hao không được vượt khung nên bạn phải căn cứ vào chi phí phát sinh của doanh nghiệp, khả năng thu hồi vốn.. để chọn năm kh cho ts nhé.
    mục 5 theo như ở chỗ mình thì mình trích kh cho cả bộ khuôn
    mục 6 thì tách ra từng con máy một.

bạn xem phụ lục i khung thời gian sử dụng các loại tscđ.
    mục 1: mmtb chuyên dùng sxvlxd........ từ 10 - 20năm, cần cẩu mình cũng thấy có đó bạn! bạn coi kỹ lại xem. nhớ đăng ký pp trích khtscđ với cqt nhé!