Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Xe máy có được coi là TSCĐ?

xếp mình vừa mua một chiếc xe máy gần 40triệu có lấy hoá đơn về công ty. cả nhà cho mình hỏi mình cho chiếc xe đó vào tscđ của công ty được ko và phải làm gì để nó là tscđ hợp lý?

ðề: xe máy có được coi là tscđ?

Trích dẫn Gửi bởi lantimnb
    xếp mình vừa mua một chiếc xe máy gần 40triệu có lấy hoá đơn về công ty. cả nhà cho mình hỏi mình cho chiếc xe đó vào tscđ của công ty được ko và phải làm gì để nó là tscđ hợp lý?
    công ty bạn đóng thuế trước bạ các các loại thuế có liên quan là được, tài sản trên 10tr đủ tiêu chuẩn làm tscđ

Trích dẫn Gửi bởi lantimnb
    đủ tiêu chuẩn cho nó thành tscd và xác định số năm để trích khấu hao,phân bổ vào chi phí.

Trích dẫn Gửi bởi hangnghiem
    công ty bạn đóng thuế trước bạ các các loại thuế có liên quan là được, tài sản trên 10tr đủ tiêu chuẩn làm tscđ
    ủa thuế trước bạ là thuế gì thế nhỉ :khonghiu:

Trích dẫn Gửi bởi phuyen89
    đủ tiêu chuẩn cho nó thành tscd và xác định số năm để trích khấu hao,phân bổ vào chi phí.
    biết người ta mua xe về với mục đích sử dụng là gì hay ko mà nói đủ tiêu chuẩn??? mua về cho vợ chiều chiều đi đón con, đi chợ cũng đủ tiêu chuẩn hả :181:

ui , em xin bổ sung cho chi gai hang

có 4 điều đạt được theo yêu cầu để xe máy đó trở thành tscd

- nó 1 tài sản có giá trị hơn 10 tr

- xe máy này là tài sản dài hạn (vì sử dụng duoc tren 1 năm)

-được xác đ6nh có giá trị = hoá đơn mua xe đã nói

- có nguồn gốc rõ ràng = mua ở đâu >>đã ghi trên hoá đơn mua xe

>>>>>> suy ra xe máy là hội tủ đủ 4 yêu tố trở thành tscd

'
    >>>em xin hết
    ;
    luuduchoa-2010

Trích dẫn Gửi bởi hangnghiem
    chj ơi trên 10tr nhưng phải sử dụng trên 1 năm nữa chứ đúng hok ạ:lasao:

tất nhiên rồi em. swử dụng trên 1 năm mới là tscd chứ. nói chung xe máy là tscd rồi, đăng ký mang tên cty rồi thì đương nhiên là tscd, còn người sử dụng có thể là "vợ xếp đi đón con" nhưng thuế đâu có biết cả nhà nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi betty88
    chj ơi trên 10tr nhưng phải sử dụng trên 1 năm nữa chứ đúng hok ạ:lasao:
    tất nhiên rồi em gái, xe máy thì quá đủ tiêu chuẩn trên 1 năm nên không cần phải thắc mắc nữa.....
    đặc điểm của tscđ : tuổi thọ có thời gian sử dụng trên 1 năm, tức là tscđ sẽ tham gia vào nhiều niên độ kinh doanh và giá trị của nó được chuyển dần vào gíá trị sản phẩm làm ra thông qua khoản chi phí khấu hao. điều này làm giá trị của tscđ giảm dần hàng năm. tuy nhiên, không phải mọi tài sản có thời gian sử dụng trên một năm đều được gọi là tscđ, thực tế có những tài sản có tuổi thọ trên một năm nhưng vì giá trị nhỏ nên chúng không được coi là tscđ mà được xếp vào tài sản lưu động. theo quy định hiện hành của bộ tài chính, một tài sản được gọi là tscđ khi có đặc điểm như đã nêu đồng thời phải có giá trị trên 10 triệu đồng

xe máy co gia tri hon 10tr thoi han su dung tren 1 nam ,khi mua lai co hoa don ve cong ty thi duong nhien duoc coi la tscd cua cong ty,nhung lieu co can hop dong khi mua ko? nhi? (de khi dua vao so sach chung tu cho hop ly va de duoc giam tru thue )ai bit tra loi` ho minh voi????

Trích dẫn Gửi bởi nhoc_tiny
    xe máy co gia tri hon 10tr thoi han su dung tren 1 nam ,khi mua lai co hoa don ve cong ty thi duong nhien duoc coi la tscd cua cong ty,nhung lieu co can hop dong khi mua ko? nhi? (de khi dua vao so sach chung tu cho hop ly va de duoc giam tru thue )ai bit tra loi` ho minh voi????
    thực ra chỉ cẩn đăng ký mang tên cty là được rồi, nhưng để chắc chắn bạn cứ có cả hợp đồng vì ts 40tr chứ có ít đâu.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối