Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 21

Chủ đề: Khấu hao TSCĐ

ðề: khấu hao tscđ

Trích dẫn Gửi bởi linh_suchuoi
    không cần phải đăng ký lại, chỉ khi nào mua tài sản về trước khi sử dụng thì đăng ký phương pháp trích khấu hao với cơ quan thuế.
    thầy cho hỏi trong những năm 2008, 2009 khi mua mới tscd thầy có đăng ký với cơ quan thuế hay ko??? đừng nghĩ thằng 206 nó khác thằng 203 nha (đọc lại điều 13.3 của 203).

Trích dẫn Gửi bởi gió trời
    thầy cho hỏi trong những năm 2008, 2009 khi mua mới tscd thầy có đăng ký với cơ quan thuế hay ko??? đừng nghĩ thằng 206 nó khác thằng 203 nha (đọc lại điều 13.3 của 203).

trích qđ206:
    3. doanh nghiệp phải đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao. trường hợp việc lựa chọn của doanh nghiệp không trên cơ sở có đủ các điều kiện quy định thì cơ quan thuế có trách nhiệm thông báo cho doanh nghiệp biết để thay đổi phương pháp khấu hao cho phù hợp.

cũng tương tự như tt203 à quynh, thực chất nhiều doanh nghiệp không thực hiện đăng ký phương pháp trước khi đưa tài sản vào sử dụng do ko đăng ký bên thuế vẫn ko nói gì.

Trích dẫn Gửi bởi linh_suchuoi

trích qđ206:
    3. doanh nghiệp phải đăng ký phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao. trường hợp việc lựa chọn của doanh nghiệp không trên cơ sở có đủ các điều kiện quy định thì cơ quan thuế có trách nhiệm thông báo cho doanh nghiệp biết để thay đổi phương pháp khấu hao cho phù hợp.

cũng tương tự như tt203 à quynh, thực chất nhiều doanh nghiệp không thực hiện đăng ký phương pháp trước khi đưa tài sản vào sử dụng do ko đăng ký bên thuế vẫn ko nói gì.
    nói thực tôi qua 5 mùa quýt... toán rồi, nhưng chưa từng phải đi đăng ký cái này. quá mất thời gian của doanh nghiệp, trong thuyết minh bctc nó ghi cái dòng to tổ bố thì tự hiểu cho rồi. (đang nói trường hợp chỉ áp dụng 1 pp khấu hao duy nhất nha).

Trích dẫn Gửi bởi mini2129
    mình muốn hỏi năm 2010 này mình có phải đăng ký lại phương pháp trích khấu hao tscđ ko vậy?những năm trước mình thấy trong bctc là trích kh theo pp đường thẳng.
    không cần đăng ký lại, chỉ đăng ký khi bạn muốn thay đổi pp trích kh

có bạn nào biết địa chỉ học kế toán ngắn hạn chất lượng ở hà nội ko ? cho tớ địa chỉ với? cảm ơn nhiều

Trích dẫn Gửi bởi gió trời
    nói thực tôi qua 5 mùa quýt... toán rồi, nhưng chưa từng phải đi đăng ký cái này. quá mất thời gian của doanh nghiệp, trong thuyết minh bctc nó ghi cái dòng to tổ bố thì tự hiểu cho rồi. (đang nói trường hợp chỉ áp dụng 1 pp khấu hao duy nhất nha).
    thì như em đã nói, luật quy định là như vậy, nhưng nhiều doanh nghiệp không thực hiện đăng ký phương pháp khấu hao trước khi sử dụng mà cơ quan thuế cũng ko nói phạt gì. nhưng nếu doanh nghiệp đăng ký phương pháp trích thì họ vẫn nhận. cái này chỉ là làm theo đúng quy định thôi để sau này nếu họ có bắt bẻ thì mình cũng có cái mà đưa ra. thận trọng mà quynh :k4929481:

lấy giá trị còn lại chia cho (tổng số tháng sẽ trích - số tháng đã trích)
    ban đầu đã đăng ký pp trích khấu hao. khi tăng mới nhưng ko thay đổi pp trích thì ko phải đăng ký lại. thời gian trích là do dn tự xác định theo tt 206 (trước 2010) hoặc 203 (2010 về sau)

cho inh hỏi xíu nhé: năm 2004 công ty mình có mua một tài sản trị giá: 15.748.762 đồng lúc đó kế toán trước có đinh khoản vửa đưa vào tài sản cố định để phân bổ khấu hao vừa đưa vào chi phí. nên đến năm 2008 cty mình có quyết toán nên thuế loại tài sản đó ra khỏi tscđ nhưng minh không biết định khoản thế nào? đến năm 2008 ts đã khấu hao hết: 11.139.436 đồng, và giá trị còn lại là: 4.645.326 đồng. minh cảm ơn nhé!

Trích dẫn Gửi bởi ngocchung89
    theo mình thì hổng phải:vi dụ như:mau ts có tri gía là 100.000 được trích khấu hao 10 tháng.t1 trích kh 10 triệu,t2 chăng lẽ lấy 90.000.000 chia cho 10 hay sao?bạn nào có ý kiên skacs
    phần đã khấu hao và tháng đã được trích khấu hao thì làm sao phải trích lại. do đó chỉ lấy phần còn lại chia cho tháng còn lại thôi(9 tháng đó bạn)

chứ ko phải lấy giá trị còn lại chia cho 60 tháng hả pạn (theo như đề bài của remi9x)

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối