Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Cam kết sử dụng TS đó vào mục đích kinh doanh mới cho trích khấu hao?

cty mình có đăng ký tscđ là một chiếc ô tô trên cq thuế,nhưng cq thuế buộc cty mình phải làm cam kết sử dụng ts đó vào mục đích kinh doanh mới cho trích khấu hao và bên mình đã ký cam kết trong 6 tháng,nhưng đến nay đã qua 1 năm rồi nhưng bên mình vẫn chưa có đầu ra cho việc kd chiếc xe đó.vay ben mình có cần phải giải trình với cq thuế và có bị phạt ko và mình muốn biết vì sao phải đưa vào kd mới được phép khấu hao chứ ko được dùng cho cty.các bác nào biết chỉ cho mình với nhé!

ðề: tài sản cố định

Trích dẫn Gửi bởi trangmuon
    cty mình có đăng ký tscđ là một chiếc ô tô trên cq thuế,nhưng cq thuế buộc cty mình phải làm cam kết sử dụng ts đó vào mục đích kinh doanh mới cho trích khấu hao và bên mình đã ký cam kết trong 6 tháng,nhưng đến nay đã qua 1 năm rồi nhưng bên mình vẫn chưa có đầu ra cho việc kd chiếc xe đó.vay ben mình có cần phải giải trình với cq thuế và có bị phạt ko và mình muốn biết vì sao phải đưa vào kd mới được phép khấu hao chứ ko được dùng cho cty.các bác nào biết chỉ cho mình với nhé!
    - việc cơ quan thuế yêu cầu cty bạn làm cam kết là do quản lý nơi sở tại.
    - nếu ctybạn kg có đầu ra thi cũng kg sao. bạn kg cần làm giải trình với cơ quan thuế nếu kg có yêu cầu. khi nào cơ thuế yêu cầu thì bạn làm.
    - "vì sao phải đưa vào kd mới được phép khấu hao chứ ko được dùng cho cty": bạn nói rõ hơn chổ này nha,

Trích dẫn Gửi bởi love you
    - việc cơ quan thuế yêu cầu cty bạn làm cam kết là do quản lý nơi sở tại.
    - nếu ctybạn kg có đầu ra thi cũng kg sao. bạn kg cần làm giải trình với cơ quan thuế nếu kg có yêu cầu. khi nào cơ thuế yêu cầu thì bạn làm.
    - "vì sao phải đưa vào kd mới được phép khấu hao chứ ko được dùng cho cty": bạn nói rõ hơn chổ này nha,
    cám ơn bạn nhiều, mình nói rõ hơn thực ra xe này chỉ dùng cho việc đi lại của gđốc chứ ko dùng vào muc đích kdoanh,nên mình muốn hỏi vì sao phải đưa vào kinh doanh mà ko được dùng cho cty để khấu hao vào chi phí đấy.và phải trích khao hằng năm vào tk 154 hay 642 là đúng khi mình chưa có đầu ra cho nó.mình đang ko biết làm sao cho đúng, các bạn giúp mình nhé!

theo mình ý kiến của mình thì bạn cho vào tk 6424 bạn à.

cám ơn bạn nhiều, mình nói rõ hơn thực ra xe này chỉ dùng cho việc đi lại của gđốc chứ ko dùng vào muc đích kdoanh,nên mình muốn hỏi vì sao phải đưa vào kinh doanh mà ko được dùng cho cty để khấu hao vào chi phí đấy.và phải trích khao hằng năm vào tk 154 hay 642 là đúng khi mình chưa có đầu ra cho nó.mình đang ko biết làm sao cho đúng, các bạn giúp mình nhé!
    không hiểu cty bạn kd cái gì? gđ đi lại làm việc để đạt hiệu quả cv thì là kd rùi. phân bổ kh vào 642 đi bạn ạ! :vaytay::vaytay::vaytay:

- ví dụ dễ hiểu nhé :k6175436:cùng là mua oto nhưng cái oto đó dùng cho gđ giám đốc đi chơi hay chỉ sử dụng riêng cho gđình gđ thì k được khấu hao nhưng cũng mua cái oto đó mà dùng để cho gđ đi gặp khách, đi công tác hoặc thỉnh thoảng có thể chở vật dụng của cty thì cái oto đó được coi là tscđ của cty và được trích khấu hao vì mục đích sử dụng của cái oto đó là sử dụng cho mục đích kinh doanh của công ty :sorrynha: (k biết là có dễ hiểu k nữa :momong

bạn đọc đoạn trích từ quyết định 206.

những tài sản cố định không tham gia vào hoạt động kinh doanh thì không phải trích khấu hao, bao gồm:
    - tài sản cố định thuộc dự trữ nhà nước giao cho doanh nghiệp quản lý hộ, giữ hộ.
    - tài sản cố định phục vụ các hoạt động phúc lợi trong doanh nghiệp nhưư nhà trẻ, câu lạc bộ, nhà truyền thống, nhà ăn,... được đầu tưư bằng quỹ phúc lợi.
    - những tài sản cố định phục vụ nhu cầu chung toàn xã hội, không phục vụ cho hoạt động kinh doanh của riêng doanh nghiệp nhưư đê đập, cầu cống, đường xá,... mà nhà nước giao cho doanh nghiệp quản lý.
    - tài sản cố định khác không tham gia vào hoạt động kinh doanh.
    nếu dn cố tình trích khấu hao đối với tscđ sai quy định, khi kiểm tra, cơ quan chức năng sẽ loại bỏ và phạt theo từng trường hợp cụ thể.

cơ quan thuế không có quyền đề nghị hay bắt buộc dn phải làm cam kết.:lienhoantat:

ðề: cam kết sử dụng ts đó vào mục đích kinh doanh mới cho trích khấu hao?

nếu bên mình làm hợp đồng cho thuê xe đó có được không,( chiếc xe đó vừa phục vụ cho gđốc vừa cho thuê) và phải trích khấu hao vào tk nào là hợp lý vì mình nghĩ ko thể vừa trích khao vào tk 6424 vừa trích vào tk154 khi co doanh thu phát sinh.cái này làm mình đau đầu wa nên mới nhờ đến sự trợ giúp của mọi người.thanks tất cả!!!....

nếu bên mình làm hợp đồng cho thuê xe đó có được không,( chiếc xe đó vừa phục vụ cho gđốc vừa cho thuê) và phải trích khấu hao vào tk nào là hợp lý vì mình nghĩ ko thể vừa trích khao vào tk 6424 vừa trích vào tk154 khi co doanh thu phát sinh.cái này làm mình đau đầu wa nên mới nhờ đến sự trợ giúp của mọi người.thanks tất cả!!!....
    1. được( chữ in đậm)
    2. như chữ đỏ : bạn phải phân bổ chi phí theo tỷ lệ dt thôi .:k6233143:

Trích dẫn Gửi bởi anhgia16
    1. được( chữ in đậm)
    2. như chữ đỏ : bạn phải phân bổ chi phí theo tỷ lệ dt thôi .:k6233143:
    vậy nếu xe otô đó của giám đốc thì có được khấu hao ko?
    vì gd tốt bụng dùng nó vào việc của công ty: đi đến nơi xa để ký hd cho cty, giao dịch khách hàng,(vì cty về xd thì thường có ctrinh ở xa nên cần gd đi ký kết ngoại giao mà gd lại có sẵn xe oto riêng của mình rồi)
    nhưng để được hợp lý hoá cần làm gì?? ký hd thuê với cty còn ji nữa để bác thuế ko còn bắt bẻ mà loại ra ko nhỉ?:k4929481:
    mà nói như trên bác thuế bắt phải có cam kết thì cam kết nhưng dùng vào việc riêng thì làm sao các bác ý bít...hay có dùng vào việc kinh doanh của cty thì cũng phải có chứng cớ ji chớ nhỉ???bảo là 1 chuyện:momong:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối