Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

kế toán tài sản cố định

em chào các anh các chị !
    anh chị nào giúp em với.
    em mới làm công ty này năm 2009,nhưng công ty thành lập năm 2008 nhưng do ở đó họ không thuê kế toán về làm, lên ko làm báo cáo thuế gì hết, đến khi mua ô tô hoá đơn mua ô tô vào tháng 4/2008. cũng ko làm báo cáo lên ko được khấu trừ thuế, khi em hởi cơ quan thuế thì người ta bảo vẫn được khấu hao tscđ. nhưng báo có tài chính năm 2008 của công ty em lại ko có một cái gì hết để trống chơn luôn ko có số liệu nào cả. vậy giờ em muốn hạch toán cái ôtô đó vào năm 2009 để tính khấu hao thì giờ hạch toán như thế nào cho hợp lý? anh chị cố gắng giúp em với nha.
    anh chị gửi vào mail giúp em nha: canhen286@yahoo.com
    em cảm ơn nhiều!

ðề: kế toán tài sản cố định

Trích dẫn Gửi bởi canhen286
    anh chị nào giúp em với.
    em mới làm công ty này năm 2009,nhưng công ty thành lập năm 2008 nhưng do ở đó họ không thuê kế toán về làm, lên ko làm báo cáo thuế gì hết, đến khi mua ô tô hoá đơn mua ô tô vào tháng 4/2008. cũng ko làm báo cáo lên ko được khấu trừ thuế, khi em hởi cơ quan thuế thì người ta bảo vẫn được khấu hao tscđ. nhưng báo có tài chính năm 2008 của công ty em lại ko có một cái gì hết để trống chơn luôn ko có số liệu nào cả. vậy giờ em muốn hạch toán cái ôtô đó vào năm 2009 để tính khấu hao thì giờ hạch toán như thế nào cho hợp lý? anh chị cố gắng giúp em với nha.
    em cảm ơn nhiều!
    trước tiên cty đã ko tuân thủ các chế độ về báo cáo 2008. có lỗi thì nhận lỗi, cty bạn làm cv gởi cq thuế v/v chưa lập bctc 2008, đồng thời xin phép được lập chung với bctc 2009. nếu được chấp thuận thì bạn cứ tuần tự làm từ đầu đến giờ như mọi cty khác.

ðề: kế toán tài sản cố định

Trích dẫn Gửi bởi canhen286
    anh chị nào giúp em với.
    em cảm ơn nhiều!
    bạn nên đến có quan thuế để đăng kí tính khấu hao cho ôtô. sau đó nếu bạn có thắc mắc hay muốn đc tính khấu hao từ đầu năm 2009 hỏi họ thì họ sẽ trả lời. nhưng mình nghĩ chắc họ chỉ cho tính khấu hao bắt đầu từ ngày bạn đăng kí thui. vì nếu khấu hao tính cho các tháng trước thì biết cho vào đâu. cho vào tháng này thì chi phí sẽ cao quá, thuế sẽ ko chấp nhận đâu. họ gạt ra ngay.