Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Thời hạn khấu hao xe máy?

các bác cho em hỏi vấn đề nè với:
    công ty em mới mua 1 chiếc xe máy làm phương tiện đi lại, trị giá 35 triệu (cả thuế) qđ - btc ngày 12/12/2003 của bộ trưởng btc thì được khấu hao từ 6-10 năm. nhưng sếp em lại nghe người ta (công an ạ) nói là chỉ được 3 năm.
    vậy cái nào đúng ạ:khonghiu::khonghiu::khonghiu:
    cảm ơn các bác nhiều

ðề: khấu hao xe máy

theo mình chiếc xe máy này nên cho vào ccdc quản lý thì hay hơn.

Trích dẫn Gửi bởi dalatbuon
    theo mình chiếc xe máy này nên cho vào ccdc quản lý thì hay hơn.
    gía trị của nó là >10tr rồi thi sao đưa vô ccdc được. cứ đưa vô tscd rồi trích khấu hao theo qđ206

Trích dẫn Gửi bởi huongpham85
    các bác cho em hỏi vấn đề nè với:
    công ty em mới mua 1 chiếc xe máy làm phương tiện đi lại, trị giá 35 triệu (cả thuế) qđ - btc ngày 12/12/2003 của bộ trưởng btc thì được khấu hao từ 6-10 năm. nhưng sếp em lại nghe người ta (công an ạ) nói là chỉ được 3 năm.
    vậy cái nào đúng ạ:khonghiu::khonghiu::khonghiu:
    cảm ơn các bác nhiều
    cái màu xanh nếu là vận tải thì 06-10 năm
    03-08 năm đối với : máy móc, thiết bị thông tin, điện tử và phần mềm tin học phục vụ quản lý
    theo tôi là xe gắn máy thuộc loại : phương tiện và dụng cụ quản lý khác, thời gian khấu hao 05-10 năm .

xe máy là ptvt đường bộ, theo qđ 206 thì phương tiện vận tải đường bộ thì thời gian khấu hao là 6-10 năm. đó là quy định, thuế căn cứ vào đó để tính chi phí khấu hao được chấp nhận cho 1 năm, nếu bạn muốn khấu hao nhanh hơn thì vẫn được, vì theo chuẩn mực kế toán toán thì sẽ phát sinh tài sản thuế thu nhập hoãn lại cho chênh lệch tạm thời này, nhưng việc theo dõi hơi mắc công chút thôi. nếu sếp bạn muốn khấu hao 3 năm thì làm như vậy, nhưng mình nghỉ theo khung 206 thì sẽ tiện hơn vì đỡ phải theo dõi tài sản thuế thu nhập hoãn lại cho trường hợp chênh lệch tạm thời giữa kế tóan và thuế.
    vài ý trao đổi cùng bạn, chúc một ngày làm việc vui vẻ.

theo qđ 206 thì xe máy là ptvt đường bộ, tgian kh từ 6-10 năm. thông thường, mọi người hay khấu hao theo tgian ngắn nhất. ko nên theo dõi theo tài sản thuế thu nhập hoãn lại vì nếu ko theo dõi chặt sẽ bị rối tung. chỉ có việc là khi vận dụng quy định pháp luật để điều chỉnh tỷ lệ khấu hao cho từng năm nhằm điều chỉnh chi phí kh thì làm.