Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15
    ðề: bù trừ giữa phải thu và phải trả - 2 đối tượng khách khác nhau

cái này là các sếp em đồng ý mà, vấn đề là hạch toán nội bộ thôi. e hạch toán n138 ( cty 8-)/ có 131( công ty a) không biết có được không?

vậy thì theo mình
    - hạch toán
    n138b
    c131a
    số tiền bù trừ là đúng rùi, vì một số công ty giảm bớt tk bằng cách tk138 gồm (138 và 338 luôn); tk136 (gồm 136 và 336 luôn)
    - chứng từ thì cần có vb 3 bên ký.

okie??

bù trừ công nợ chỉ là n331,c131 còn quan trọng là mã khách hàng bạn để thế nào thôi, chứ không phải cho qua 138 làm gì cả. thân

Trích dẫn Gửi bởi hkt88
    bù trừ công nợ chỉ là n331,c131 còn quan trọng là mã khách hàng bạn để thế nào thôi, chứ không phải cho qua 138 làm gì cả. thân
    đúng đó, nếu chỉ là hạch toán theo dõi nội bộ thì bạn ht trực tiếp ntn là oki rùi, và phần diễn giải, bạn ghi rõ là đối trừ công nợ phải thu và phải trả giữa cty a và cty b là ổn. cái này để theo dõi thôi mà. nên làm thế này sẽ nhớ hơn là cho qua tk 138.

Trích dẫn Gửi bởi kimthuong
    cty a là khách hàng bên e, cty b là bên cho vay cho bên em. cty b nợ tiền cty a. mà do quen biết nên giám đốc bên em đồng ý cho cấn trừ phần nợ của cty b với cty a vào họ nợ cty em. nghĩa là giảm khoản phải thu khách hàng a, giảm khoản phải trả đối tác b. giờ em không biết hạch toán thế nào cho rõ ràng sổ sách nội bộ. em định hạch toán : nợ 111/ có 131 (công ty a) phần họ chuyển trả
    phần cấn trừ : nợ 138 ( cty 8-) / có 131( công ty a) : số tiền cấn trừ.

việc hạch toán vào 138 và 131 hai đối tượng khác nhau có sao không ạ?
    hi em,

đây là nghiệp vụ cấn trừ công nợ 3 bên xảy ra thường xuyên. để cấn trừ được thì em phải có biên bản thỏa thuận cấn trừ 3 bên (thuế sẽ căn cứ vào biên bản này để xác nhận các hóa đơn apply với khoản cấn trừ này đã đc thanh toán khi hoàn thuế), biên bản này bắt buộc phải có nhe em.

về hạch toán : tùy theo cty sử dụng phần mềm kế toán nào thì có giải pháp hạch toán tương ứng. nhưng về bản chất thì vẫn hạch toán giảm nợ vay (311, hoặc 338 hoặc 331) của đối tượng b đồng thời giảm khoản phải thu (131) của đối tượng a

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12