Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: tai khoan

ðề: tai khoan

cũng có xảy ra khi bạn chuyển công nợ từ khách hàng này qua khách hàng khác.

cái này nếu cũng một là 131 thì vô lý nhwng nếu là trường hợp bạn chia nhỏ tk vd
    nợ 131.1
    có 131.2
    thì coi như là hai khách hàng khác nhau nhưng mình thấy hầu như ít người dùng kiểu này lắm đây là một kiểu viết tắt ma

có phải như thế này không, khách hàng ứng trước tiền hàng cho mình, rồi sau một thời gian họ mới nhận hàng, thì khi ta gửi hàng cho họ thì ta định khoản
    nợ tk 131
    có tk 131
    có nghĩa là khoản ứng trước của họ giảm đi, và khoản phải thu của mình củng giảm đi,

tuỳ vào từng trường hợp chứ nếu mỗi thế thì có thể đúng có thể sai

mọi người ơi! vui lòng cho mình hỏi:
    đối với các tài khoản không được chi tiết: 131, 331 ( theo dõi theo từng đối tượng). bây giờ mình muốn hạch toán cho tiết ra và tiện cho việc quản lý, ình có thể chi tiết như sau được không?: 131hq được hong?

Trích dẫn Gửi bởi crystalheart
    mọi người ơi! vui lòng cho mình hỏi:
    đối với các tài khoản không được chi tiết: 131, 331 ( theo dõi theo từng đối tượng). bây giờ mình muốn hạch toán cho tiết ra và tiện cho việc quản lý, ình có thể chi tiết như sau được không?: 131hq được hong?
    được bạn ạ, nhiều công ty hay chia nhỏ tài khoản ra như là 1311, 1312 chi tiết cho từng khách hàng. cũng có nhiều công ty chọn hình thức là ghi ký hiệu riêng cho từng khách hàng như 131a, 131b, công ty mình cũng làm như vậy cho dễ hiểu bạn à.

ngày trước mình học thầy mình cũng hay viết 131 (kh x) mình nghĩ làm thực tế cũng áp dụng được. nếu trong phần mềm kế toán tk 131 không có cấp 2 bạn có thể mở thêm sổ chi tiết theo dõi từng khách hàng cho dễ chẳng ảnh hưởng gì đến sổ sách chính cả