Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 41

mua hàng hóa ko có hóa đơn đỏ thì phải làm như thế nào?

anh chi oi, công ty em mới thành lập dc 5 tháng. hầu hết là làm thuế để nộp cơ quan thuế chứ ko có chứng từ sổ sách gì cả.bj mới bắt đầu làm kế toán nôi bộ. hôm qua anh trưởng phòng mang về hóa đơn hay gọi là tích kê tại siêu thị nhưng ko co hóa đơn. số tiền là 220000. anh chi oi, có bắt buộc là phải có hóa đơn đỏ ko?trong trường hợp nào phải có hóa đơn đỏ.em phải hạch toán tren hóa đơn nào.

ðề: mua hàng hóa ko có hóa đơn đỏ thì phải làm như thế nào?

ko có sổ sách j cả ah?? vậy bctc năm 2008 bên bạn ai làm?? có phải bạn ko>
    chi phí đó thì bạn cho vào nội bộ thôi,ko có hoá đơn thì ko đc xem là chi phí hợp lý để tính thuế tndn đâu

các bác ơi ! cho mình hỏi tiếp chủ đề về hoá đơn ở trên nhé. thế những chứng từ như hoá đơn bán lẻ, giấy biên nhận, phiếu thanh toán... trên 100.000 mà không phải là hoá đơn thì ko được tính vào chi phí hợp lý à, chẳng nhẽ những cái đấy phải lập bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào không có hoá đơn à?

Trích dẫn Gửi bởi ltientung
    các bác ơi ! cho mình hỏi tiếp chủ đề về hoá đơn ở trên nhé. thế những chứng từ như hoá đơn bán lẻ, giấy biên nhận, phiếu thanh toán... trên 100.000 mà không phải là hoá đơn thì ko được tính vào chi phí hợp lý à, chẳng nhẽ những cái đấy phải lập bảng kê hàng hoá dịch vụ mua vào không có hoá đơn à?
    bạn nên đem những phiếu thu,biên lai... có gtrị >100ng đổi thành hđ gtgt thì mới dc xem là cp hợp lý.

nếu nhà cung cấp không có hoá đơn thì phải làm thế nào hả bạn ubn_love, thì những giấy tờ đó bị loại khỏi chi phí à?. tớ thấy công ty tớ và nhiêu công ty vẫn dùng những cái đó thôi, có bắt buộc đâu. tớ nghĩ những cái đó dùng bảng kê hàng hoá mua vào ko có hoá đơn là được rồi

Trích dẫn Gửi bởi vanthuy
    anh chi oi, công ty em mới thành lập dc 5 tháng. hầu hết là làm thuế để nộp cơ quan thuế chứ ko có chứng từ sổ sách gì cả.bj mới bắt đầu làm kế toán nôi bộ. hôm qua anh trưởng phòng mang về hóa đơn hay gọi là tích kê tại siêu thị nhưng ko co hóa đơn. số tiền là 220000. anh chi oi, có bắt buộc là phải có hóa đơn đỏ ko?trong trường hợp nào phải có hóa đơn đỏ.em phải hạch toán tren hóa đơn nào.

theo mình thì bạn có thể đem tích kê đó đến siêu thị để đổi lấy hóa đơn tài chính được mà. chi phí trên 100.000 vnd là bắt buộc phải có hóa đơn tài chính rồi. nếu ko có hóa đơn tài chính thì thuế sẽ ko chấp nhận là chi phí hợp lệ để tính thuế tndn. còn có hóa đơn tài chính hay ko thì bạn vẫn phải hạch toán khoản chi phí này. thân

Trích dẫn Gửi bởi ltientung
    nếu nhà cung cấp không có hoá đơn thì phải làm thế nào hả bạn ubn_love, thì những giấy tờ đó bị loại khỏi chi phí à?. tớ thấy công ty tớ và nhiêu công ty vẫn dùng những cái đó thôi, có bắt buộc đâu. tớ nghĩ những cái đó dùng bảng kê hàng hoá mua vào ko có hoá đơn là được rồi
    những chi phí ấy vẫn tính vào chi phí và hoạch toán bình thường, nhưng nhớ loại ra khi tính chi phí hợp lệ để tính thuế tndn

nếu vậy thì hoá đơn nho hơn 100k thì sao? ?có được tính vào chi chí hợp lý hợp lệ ko?

tất cả chi phí phải có hóa đơn mới đc đưa vào chi phí hợp lý, nếu dưới 100.000 mà nhiều hóa đơn như vậy thì đc lập bảng kê kèm theo bảng kê hhdv mua vào hàng tháng vì người bán hàng bán hàng hóa dưới 100.000 cuối tháng vẫn phải lập bảng kê để xác định thuế gtgt phải nộp và cuối quý tính thu nhập tính thuế thì đương nhiên ng` mua cũng đc tính khoản đó vào chi phí hợp lý chứ, phải ko [you]?

đúng tất cả các khoản chi phí trên 100.000đ thì phải có hoá đơn thì các khoản chi phí đó mới đc coi là hợp lý hợp lệ.nếu trên các khoản chi phí trên 100.000đ mà không có hoá đơn thì chỉ có cách là ta làm cho nó chở thành các chi phí hợp hợp lệ.còn dưới 100k vẫn phản ánh bình thường.

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối