Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Xin moi nguoi giai dap ve BHXH

xin moi nguoi giup e ve khoan phu cap va luong cứng

mong moi nguoi giup e, e co mot thac mac la, luong co ban it thi dong bao hiem it co tot ko. va phu cap gan ngang voi luong co ban co phu hop ko.vd luong co ban 2tr5 phu cap 2tr5 , co hop ly ko hoac la phu cap > luong co ban
    giup e nhe moi nguoi e cam on:nheo:

ðề: xin moi nguoi giai dap ve bhxh

chào bạn, nếu luơng cơ bản và lương phụ cấp bằng nhau thì rất vô lý, nên bạn xem lại cách đưa lương để đóng bao hiểm nhé, vì đóng bhxh càng cáo thi sau nay bạn hưởng lợi nhiều hơn mà. yahoo: ngoctinh_kt

Trích dẫn Gửi bởi phumyquocte
    mong moi nguoi giup e, e co mot thac mac la, luong co ban it thi dong bao hiem it co tot ko. va phu cap gan ngang voi luong co ban co phu hop ko.vd luong co ban 2tr5 phu cap 2tr5 , co hop ly ko hoac la phu cap > luong co ban
    giup e nhe moi nguoi e cam on:nheo:

lương cơ bản và phụ cấp bằng nhau mình chẳng thấy vô lý ở chỗ nào cả. với kiến thức hạn hẹp của mình, mình chưa thấy có cái quy định nào nói phụ cấp không được cao hơn hoặc bằng lương cơ bản. (nói chung là chưa có cái quy định nào quy định tỷ lệ % lương cơ bản, phụ cấp so với tổng lương)

Trích dẫn Gửi bởi minhla
    lương cơ bản và phụ cấp bằng nhau mình chẳng thấy vô lý ở chỗ nào cả. với kiến thức hạn hẹp của mình, mình chưa thấy có cái quy định nào nói phụ cấp không được cao hơn hoặc bằng lương cơ bản. (nói chung là chưa có cái quy định nào quy định tỷ lệ % lương cơ bản, phụ cấp so với tổng lương)
    vay ha chi, vi that su em dang lam nhu vay, do do luong co ban ben em thi thap nhung phu cap lai cao, em so ko hop li, co gi chi chỉ them e voi , em cam on ah

nếu bạn nói là như thế vây cơ quan thuế kiểm tra, bạn sẽ giải trình nhu thế nào nhỉ : vi dụ lương cb: 2tr5
    bạn phụ cấp xăng , điện thoại và phụ cấp công việc 2,5tr nữa , thì bạn thấy có vô lý ko.

Trích dẫn Gửi bởi minhla

đây là một chiêu thức để né mức đóng bhxh mà nhiều dn vẫn đang áp dụng, bạn muốn trả phụ cấp bao nhiêu thì trả ko sao miễn là có ghi trong thỏa thuận hợp đồng lao động vì mức trả thu nhập theo hđlđ sẽ là căn cứ để tính thu nhập chịu thuế tncn cơ quan thuế có kiểm tra là kiểm tra cãi này! song lưu ý là chỉ áp dụng trót lọt đối với các đơn vị ít lao động thôi chứ nhiều lao động thì lộ liễu quá và bất hợp lí thật!!!

Trích dẫn Gửi bởi minhla
    :thodai: cho mình có ý kiến thế này, mức lương cơ bản tham gia bhxh, phụ cấp không tham gia bhxh nhưng vẫn tính vào thu nhập chịu thuế (tncn) , bên thuế có quy định mức phụ cấp cho cán bộ công nhân viên đó, chứ không phải thích cho bao nhiêu là cho đâu, mức lương tham gia bhxh càng cao thì về sau bạn được hưởng nhiều hơn thôi

Trích dẫn Gửi bởi ketoanly
    đây là một chiêu thức để né mức đóng bhxh mà nhiều dn vẫn đang áp dụng, bạn muốn trả phụ cấp bao nhiêu thì trả ko sao miễn là có ghi trong thỏa thuận hợp đồng lao động vì mức trả thu nhập theo hđlđ sẽ là căn cứ để tính thu nhập chịu thuế tncn cơ quan thuế có kiểm tra là kiểm tra cãi này! song lưu ý là chỉ áp dụng trót lọt đối với các đơn vị ít lao động thôi chứ nhiều lao động thì lộ liễu quá và bất hợp lí thật!!!
    vang, em cam on chi, cong ty e chu yeu la linh vuc dich vu nen rat it nhan vien , vay la hop li phai ko chi ben e luong cung thi it ma phu cap thi cao hon ti