Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Lương tháng trước trả vào tháng sau

mọi người cho mình hỏi với, lương cty tháng 12 nhưng trả vào 10/1. như vậy chi phí lương bị tính vào tháng 1 rồi.làm thế nào để tính cp đó vào tháng 12 nhỉ. mình có thể ghi trong bảng lương ngày duyệt là 31/12 nhưng trả cho nhân viên là ngày 10/1 được ko? cám ơn cả nhà

ðề: lương tháng trước trả vào tháng sau

việc tính lương thì liên quan đến ngày trả lương đâu nhỉ. bao giờ chẳng có bút toán này vào cuối tháng:
    nợ tk chi phí
    có tk 334
    khi trả lương có bút toán này:
    nợ tk334
    có tk 111, 112
    bạn lại quên mất rồi hay sao?

Trích dẫn Gửi bởi hoanghuong
    mọi người cho mình hỏi với, lương cty tháng 12 nhưng trả vào 10/1. như vậy chi phí lương bị tính vào tháng 1 rồi.làm thế nào để tính cp đó vào tháng 12 nhỉ. mình có thể ghi trong bảng lương ngày duyệt là 31/12 nhưng trả cho nhân viên là ngày 10/1 được ko? cám ơn cả nhà
    bạn có thể tính lương vào tháng 12 nhưng tháng 1 mới chi là chuyện bình thường.
    + tháng 12: nợ 627/có 334
    + tháng 1 nợ 334/có 111

cám ơn mọi người nhiều, mình quên mất bút toán này thật. hi, yêu dân kế toán nhiều.........

điều đó là hiển nhiên mà ban.hầu như các cty liên doanh nào cũng đểu ký hợp đồng với người lao động là trả lương và ngày 5 hoặc 10 tháng sau mà.kể cả trên bảng lương bạn ghi ngày 5/1/n mà phiếu chi lương lập ngày 8/1/n và thủ quỹ phát lương ngày 10/1/n vẫn ok mà và đương nhiên bạn vẫn phải tính chi phí và tháng 12 chứ.ở cty mình làm việc vẫn làm như vậy mà khi thuế kiểm tra có bị sao đâu.bởi đến ngày 1 mới tập hợp được hết báo cáo mà.chúc bạn thành công.