Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Hạch toán khoản tạm ứng cho nhân viên kỳ trước

help me!
    giờ chuẩn bị khóa sổ quý i để làm tờ khai thuế tndn quý i mới phát hiện ra lương tháng 12/2007 mình quên hạch toán khoản tạm ứng cho nhân viên -> chi phí thanh toán lương thấp hơn. mình có thể hạch toán khoản tạm ứng đó qua tháng 1/2008 được ko các bạn?

ðề: hạch toán khoản tạm ứng cho nhân viên kỳ trước

Trích dẫn Gửi bởi nhã vy
    chưa hiểu ý của chị nói.
    chị quên hạch toán khoản tạm ứng cho nhân viên nhưng thực chất đã chi khoản đó chưa. nếu đã chi mà chưa hạch toán thì sao bảng cân đối cân được hả chị.
    chị cho thêm thông tin được không ạ
    thực chất đã thanh toán khoản đó, thường thì mình mình hạch toán n334/c111 :tổng lương (bao gồm cả tạm ứng). bữa đó ko biết làm sao mà chỉ hạch toán phần lương đã trừ tạm ứng.

Trích dẫn Gửi bởi saobang
    help me!
    giờ chuẩn bị khóa sổ quý i để làm tờ khai thuế tndn quý i mới phát hiện ra lương tháng 12/2007 mình quên hạch toán khoản tạm ứng cho nhân viên -> chi phí thanh toán lương thấp hơn. mình có thể hạch toán khoản tạm ứng đó qua tháng 1/2008 được ko các bạn?
    + không sao cả, bạn hạch toán chi phí tạm ứng đó vào tháng 1 ok, việc chưa hạch toán vào tháng 12 khoản tạm ứng cho nhân viên thì tháng 1 viết phiếu chi tạm ứng.

thực chất đã thanh toán khoản đó, thường thì mình mình hạch toán n334/c111 :tổng lương (bao gồm cả tạm ứng). bữa đó ko biết làm sao mà chỉ hạch toán phần lương đã trừ tạm ứng.
    nếu đã thanh toán và đã chi tổng tiền nhưng quên chưa hạch toán tạm ứng thì tk 111,112 của em sẽ không đúng, theo anh em lên hủy phiếu chi tạm ứng tháng 12 đã thanh toán cả tiền lương và tiền tạm ứng để viết lại 2 phiếu chi, 1 phiếu chi lương tháng 12, 1 phiếu chi tạm ứng để cân đố giữa tiền lương đã thanh toán và tiền lương đã tính tháng 12 năm 2007. sau đó hạcht oán tiền tạm ứng vào tháng 1 năm 2008.

thân chào!

Trích dẫn Gửi bởi nhã vy
    vậy thì hình như quĩ tiền mặt không được chính xác cho lắm anh nhỉ
    tháng 12 đã thực chi nhưng chưa hạch toán
    tháng 1 làm phiếu chi nhưng không chi. và hạch toán
    em chưa học đến đoạn này nên chưa hiểu lắm.
    thì tại có sai sót thì phải sửa sai thôi, làm sao mà chính xác được
    bạn có thể sử dụng cái phiếu tạm ứng trong tháng 12 để ghi sổ bổ sung vào tháng 1 cũng được, ko sao cả

Trích dẫn Gửi bởi nhã vy
    chưa hiểu ý của chị nói.
    chị quên hạch toán khoản tạm ứng cho nhân viên nhưng thực chất đã chi khoản đó chưa. nếu đã chi mà chưa hạch toán thì sao bảng cân đối cân được hả chị.
    chị cho thêm thông tin được không ạ
    nhavy.đây là khoản tạm ứng tháng trước chưa trừ vào lương thì tháng sau trừ vào lương , thì chắng sao cả

chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    nhavy.đây là khoản tạm ứng tháng trước chưa trừ vào lương thì tháng sau trừ vào lương , thì chắng sao cả

chào

bạn ấy đã trừ tạm ứng vào lương rồi nhưng quên ko hạch toán khoản tạm ứng đó thôi mà. cứ lấy cái chứng từ tạm ứng đó hạch toán vào thàng 1: hạch toán bổ sung, chẳng sao cả

help me!
    tình trạng này là do làm 2 sổ nên mới không phát hiện sai sót.
    • trên sổ thực nếu hạch toán như thế thì khi lập bctc nhìn vào bcdkt là phát hiện ngay.
    • trên sổ giả để báo cáo thuế thì thu, chi đều giả cả nên đã lập bcdkt giật lùi. chốt số 421 trước rồi mới đi giật lùi điền (vẽ) thêm vào cho các tài khoản khác.
    tuy nhiên vẫn có thể có sai sót dù chỉ ghi 1 sổ. hy vọng bạn sẽ nói là mình trong trường hợp này:
    • thông thường lương kỳ 1 nếu ghi đúng thì đã ghi c111/n334.
    • nhưng nếu tạm ứng kỳ 1 ghi c111/n141 thì có thể cuối năm không kịp đối chiếu nợ với kế toán chi tiết. hạch toán như vậy là sai. bạn nên hạch toán theo cách trên, bởi vì nếu ghi n141 thì phải ghi chi tiết 141 rất phiền phức.
    hiện tại quyết toán 2007 đã nộp. lợi nhuận đã báo cáo > thực tế. thuế đã nộp => khó đòi lại lắm nếu không muốn bị phạt vì báo cáo sai.
    • lập lại quyết toán thuế 2007 + bctc mới. chấp nhận phạt hành chánh
    • cắn răng nộp thuế tndn phần hạch toán chi phí lương bị thiếu đó.
    nếu bạn cố gắng tính để đưa lại nó vào chi phí 2008 -> phải vẽ lại bảng lương hoặc lương tháng 13/2008 -> cẩn thận có người năm 2008 sẽ phải nộp thuế tncn vì bình quân >5tr/tháng. nói chung là khá nhiêu khê.

chi phí lương 2008 không thể có khoản lương 12/2007 được. thuế kiểm tra chi phí 2008 sẽ gạt ra ngay.

đối với kế toán, khoản sai lệch này không thể nói là không trọng yếu được vi nó quá lớn. bạn phải điều chỉnh lại bctc thôi.

túm lại: 90% là chấp nhận phạt để nộp qt + bctc thay thế.
    (bctc đã gửi thống kê vờ luôn cũng được, hoặc xin đổi lại cũng được)

theo ý của bạn saobang nói thì mình thấy có thể bạn ấy quên ko hạch toán tờ phiếu chi tạm ứng lương thôi. vì vậy sẽ ko ảnh hưởng gì tới kết quả kinh doanh cả vì:
    - khi tạm ứng: n334/c111, 112 (cái này bạn saobang quên ko hạch toán)
    - khi tính lương: n6.../c334 (cái này vẫn tính đủ)
    - khi thanh toán lương: n334/c111,112 (bạn saobang đã thanh toán sau khi đã trừ số tạm ứng)
    như vậy có thể hiểu là caí phiếu chi tạm ứng quên ko hạch toán thôi chứ ko phải hạch toán lương nhân viên vào chi phí bị thiếu. do vậy nó ko ảnh hưởng tới kqkd nên sang năm 2008 bạn chỉ cần hạch toán bổ sung cái phiếu chi tạm ứng đó là xong, ko có vấn đề gì cả

help me!

theo 2 bài của saobang thì thấy:
    • thường thì tạm ứng kỳ 1 định khoản: n141/c111: 1/2lương.
    • thanh toán kỳ 2: n334/c111: đủ lương
    • đồng thời thu tạm ứng: n111/c141: 1/2 lương.
    nhưng 12/07 đã ghi:
    • tạm ứng kỳ 1 định khoản: n141/c111: 1/2lương.
    • thanh toán kỳ 2: n334/c111: 1/2 lương
    sau đó mới định khoản chi phí: n642/c334: theo số phát sinh nợ 334.
    90% là làm sổ lụi để báo cáo thuế nên mới có sai lệch mà không phát hiện kịp thời.
    ------------------------------------------------

còn như cattien nói:
    - khi tạm ứng: n334/c111, 112 (cái này bạn saobang quên ko hạch toán)
    - khi tính lương: n6.../c334 (cái này vẫn tính đủ)
    - khi thanh toán lương: n334/c111,112 (bạn saobang đã thanh toán sau khi đã trừ số tạm ứng)
    như vậy có thể hiểu là caí phiếu chi tạm ứng quên ko hạch toán thôi chứ ko phải hạch toán lương nhân viên vào chi phí bị thiếu.

thì ngay nghiệp vụ đầu tiên đã thiếu 1 pc -> sổ quỹ không khớp số dư với bcdkt.
    mãi nửa tháng sau, đến cuối tháng mới có nghiệp vụ thứ 2:
    - khi thanh toán lương: n334/c111,112
    nếu bút toán này bình thường saobang định khoản số tiền là đủ tháng lương, trong khi thực tế thủ quỹ chỉ chi ra 1/2 lương còn lại, thì đến đây sổ quỹ sẽ khớp lại với sổ tổng hợp. (xem lại đoạn màu đỏ ở trên).
    có ai làm thế không?
    suốt 1/2 tháng sổ quỹ luôn lệch với sổ kế toán?
    như vậy không thể là saobang quên ghi pc của nghiệp vụ đầu (chi tạm ứng).
    chỉ có thể là: sd hiện vẫn đang còn nằm ở 141 (hoặc tk phải thu). đồng thời, chi phí đã quyết toán 2007 bị thiếu 1/2 tháng lương.
    nếu số lương đó hiện vẫn nằm ở tk111 thì rõ ràng là sổ quỹ lụi.

saobang phải làm sao đó để có thể thuyết trình rằng:
    pc tạm ứng kỳ 1 tôi đã định khoản c111. nhưng đối ứng nợ không phải là nợ 334 mà cuối năm 2007 không kịp đối chiếu nên không phát hiện.

thuyết minh rằng không kịp đối chiếu số dư tk111 với sổ quỹ là không bao giờ được chấp nhận đâu.
    nên cattien thử xem lại câu này:

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    do vậy nó ko ảnh hưởng tới kqkd nên sang năm 2008 bạn chỉ cần hạch toán bổ sung cái phiếu chi tạm ứng đó là xong, ko có vấn đề gì cả.
    liệu rằng "ko có vấn đề gì cả" hay nó là bằng chứng sổ lụi?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối