Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Chủ đề: Lương của GĐ DNTN

Lương của GĐ DNTN

ðề: lương của gđ dntn

Trích dẫn Gửi bởi hoanghau025
    cả nhà ui, lương của gđ chi nhánh dntn có được đưa vào bảng lương để tính chi phí ko? thế nếu đóng bhxh thì tùy ông gđ qđ đóng mức bao nhiu à?
    thanks.:helpsmilie:
    giám đốc chi nhánh dntn nếu có hợp đồng lao động vẫn được đưa vào bảng lương để tính thu nhập chịu thuế, bhxh mức đóng không vượt quá % quy định.

Trích dẫn Gửi bởi ashimahn
    giám đốc chi nhánh dntn nếu có hợp đồng lao động vẫn được đưa vào bảng lương để tính thu nhập chịu thuế, bhxh mức đóng không vượt quá % quy định.
    bạn có quy định về khoảng này ko post lên cho mình tham khảo với.

ơ...ơ.. giám đốc chi nhánh dntn với giám đốc dntn khác nhau không nhở ? vì theo tt34/2007/tt-btc lương của giám đốc dntn đâu có được đưa vào chi phí hợp lí .

để mình trích tt này cho bạn xem nhé :

"2. những khoản chi phí sau đây không tính vào chi phí hợp lý:
    2.3. chi phí tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:
    d) tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh. thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ...."

ờ, tiền lương của gđ chi nhánh dntn có đc đưa vào làm chi phí hợp lý ko nhở các bạn?chắc là ko đc.

Trích dẫn Gửi bởi hoanghau025
    cả nhà ui, lương của gđ chi nhánh dntn có được đưa vào bảng lương để tính chi phí ko? thế nếu đóng bhxh thì tùy ông gđ qđ đóng mức bao nhiu à?
    thanks.:helpsmilie:
    lương của chủ doanh nghiệp tư nhân thì không được tính vào chi phí hợp lý .nhưng chủ doanh nghiệp thuê ngừoi khác làm giám đốc thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý
    thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    lương của chủ doanh nghiệp tư nhân thì không được tính vào chi phí hợp lý .nhưng chủ doanh nghiệp thuê ngừoi khác làm giám đốc thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý
    thân chào
    :iagree: với ý kiến của anh vansi, chi phí đó là hợp lý vì chủ dntn fải bỏ tiền ra thuê 1 ng` làm gđ mà. còn mức % đóng bhxh thì mình nghĩ cũng trích như bình thường thôi: cty chịu 15%, ng` lđ chịu 5%.

vậy các bạn cho rồng hỏi 1 câu nhé, tớ với bạn tớ hùn vốn mở doanh nghiệp tư nhân, tớ làm giám đốc dn tư nhân, bạn tớ làm phó giám đốc dntn, vậy chi phí lương này có được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thuế tndn không? tại sao? văn bản nào quy định?

Trích dẫn Gửi bởi dragon489
    vậy các bạn cho rồng hỏi 1 câu nhé, tớ với bạn tớ hùn vốn mở doanh nghiệp tư nhân, tớ làm giám đốc dn tư nhân, bạn tớ làm phó giám đốc dntn, vậy chi phí lương này có được đưa vào chi phí hợp lý khi xác định thuế tndn không? tại sao? văn bản nào quy định?
    khoản chi phí không đươc tính vào chi phí hợp lý:
    ...................
    2. tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh. thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng quản trị của các công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

nếu gđ đi thuê và có hđ thuê trực tiếp điều hành sxkd thì được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế tndn.
    còn nếu gđ là chủ dn thì lương không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế tndn.

anh coi tt134 mục iii.2.3.d đi.

theo đó, anh hỏi anh và bạn anh cùng mở dntn và 2 ng` cùng tham gia điều hành thì cũng ko đc tính lương vì dn của anh vẫn là dntn, 2 ng` cùng làm chủ, lợi nhuận sẽ chia cho 2 ng` theo % số vốn góp nên cũng ko đc tính vào cp.

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    khoản chi phí không đươc tính vào chi phí hợp lý:
    ...................
    2. tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh. thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng quản trị của các công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

nếu gđ đi thuê và có hđ thuê trực tiếp điều hành sxkd thì được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế tndn.
    còn nếu gđ là chủ dn thì lương không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thuế tndn.

anh coi tt134 mục iii.2.3.d đi.

theo đó, anh hỏi anh và bạn anh cùng mở dntn và 2 ng` cùng tham gia điều hành thì cũng ko đc tính lương vì dn của anh vẫn là dntn, 2 ng` cùng làm chủ, lợi nhuận sẽ chia cho 2 ng` theo % số vốn góp nên cũng ko đc tính vào cp.

vậy anh lại hỏi bé thêm câu nữa, anh và bạn anh cùng thành lập dntn và ký hợp đồng thuê cả anh và bạn anh (làm hợp đồng lao động đàng hoàng) thì tiền lương của anh và bạn anh có được tính vào chi phí hợp lý không? trường hợp này chia lợi nhuận sau thuế anh và bạn anh sẽ tính sau, trước mắt làm thủ tục ký hợp đồng anh và bạn anh giữ 2 chức vụ trên( dn đi thuê giám đốc). trường hợp của em chỉ là chủ dn tư nhân, còn ở đây anh vừa là chủ vừa là làm thuê, vì ở đây dntn nhưng do 2 thành viên góp vốn chứ không của riêng ai!

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối