Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 51

Chủ đề: Đất đi thuê!

Đất đi thuê!

Chào pác [you]!:thumbup:

Em có vấn đề này thắc mắc::sweatdrop:
    DN thuê lại quyền sử dụng đất của Khu công nghiệp, có bìa đỏ. Vậy bìa đỏ này có được sử dụng để vay vốn tại các ngân hàng để kinh doanh không ạ?:confuse1:

Ðề: Đất đi thuê!

Trích dẫn Gửi bởi thanhdiep

DN thuê lại quyền sử dụng đất của Khu công nghiệp, có bìa đỏ. Vậy bìa đỏ này có được sử dụng để vay vốn tại các ngân hàng để kinh doanh không ạ?:confuse1:
    theo huuthoai thấy thì chắc là không vay được đâu bạn ơi. Bìa đỏ này giống như một giấy chứng minh bạn được quyền sử dụng (để không có ai hỏi về quyền sử dụng, và được sử dụng trong một chừng mực nào đó thôi) , chứ đâu có quyền gì khác ? (để mà bạn có thể đi vay).
    huuthoai cũng mập mờ ,mời [you] có ý kiến góp ý để biết thêm ?

Chỉ cần một cú điện thoại đến Ngân hàng định vay là rõ. Ngân hàng thương mại có nhiều loại, tùy từng tổ chức tín dụng mà đặt ra các yêu cầu về đảm bảo vốn vay.

Để vay vốn theo dạng thế chấp thì vật để thế chấp chính là tài sản cố định của công ty hay cá nhân và thường là tài sản cố định hữu hình. Quyền sử dụng đất sẽ được hạch toán vào chi phí trả trước dài hạn ( 242) và không là tài sản nên không thể đem thế chấp vay ngân hàng được. Trường hợp ví dụ như quyền sử dụng đất được xem như là tài sản cố định vô hình thì mình nghĩ cũng không thể đem thế chấp vì ngân hàng không xác định được giá trị thực của nó được và ở VN hiện nay chuyện xác định giá trị của tài sản cố định vô hình còn là một việc mới mẻ. Ví dụ mình không thể đem bằng phát minh sáng chế do nhà nước công nhận để đem thế chấp vay ngân hàng được dù rằng nó đủ điều kiện là một TSCĐ vô hình.

Mình có chút ý kiến vậy, thân chào

Trước tiên trả lời câu hỏi, bạn vui lòng bổ sung vài thông tin sau:

- Đất này đi thuê trong bao lâu? đất này có được hạch toán là TSCĐ vô hình tại DN bạn ko? vì theo mình thì đất thuê thường chỉ hạch toán vào chi phí trả trước dài hạn (TK242 mà thôi)

- Nội dung trong HĐ thuê đất có ghi phần được quyền chuyển đổi quyền thuê, hay cầm cố quyền thuê đất ko?

ô hô, hay thật! nếu quyền sử dụng đất đi thuê mà mang đi thế chấp vay ngân hàng được thì em sẽ vay ngân hàng xong oy thuê mảnh đất khác oy lại mang đi thế chấp oy lại thuê mảnh đất khác...chẳng mấy chốc em sẽ thành địa chủ các pác ạh

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    Để vay vốn theo dạng thế chấp thì vật để thế chấp chính là tài sản cố định của công ty hay cá nhân và thường là tài sản cố định hữu hình. Quyền sử dụng đất sẽ được hạch toán vào chi phí trả trước dài hạn ( 242) và không là tài sản nên không thể đem thế chấp vay ngân hàng được. Trường hợp ví dụ như quyền sử dụng đất được xem như là tài sản cố định vô hình thì mình nghĩ cũng không thể đem thế chấp vì ngân hàng không xác định được giá trị thực của nó được và ở VN hiện nay chuyện xác định giá trị của tài sản cố định vô hình còn là một việc mới mẻ. Ví dụ mình không thể đem bằng phát minh sáng chế do nhà nước công nhận để đem thế chấp vay ngân hàng được dù rằng nó đủ điều kiện là một TSCĐ vô hình.

Mình có chút ý kiến vậy, thân chào
    Xin chào các anh chị!:happy3:
    Em cũng đồng ý với khoinhat: tuy được nắm giữ "bìa đỏ" nhưng đó là thuê hoạt động nên thuộc tài sản thuê ngoài, không phải của DN. Do vậy theo em nghĩ là Ngân hàng không thể cho DN vay vốn!
    DN của thanhdiep đủ diều kiện vay tín chấp không nhỉ:book:
    Cám ơn các thành viên đã quan tâm, em là thành viên mới, rất vui được gia nhập hội:cheers1:
    Mong nhận được sự chỉ bảo hướng dẫn thêm của các bậc Tiền Bối:taptheduc:
    Thân chào!

Chào bạn!
    Mình đọc trong diễn đàn thấy ý kiến của bạn ban Đại Bàng là ý kiến bạn nên tham khảo đấy. Bạn muốn được vay vốn thì phải đáp ứng được 2 yêu cầu:
    1) Sổ đỏ mang tên công ty bạn
    2) Điều khoản trong hợp đồng thuê đất phải cho phép bạn mang hợp đồng đó đi cầm cố, thế chấp.

huuthoai cũng mập mờ ,mời [you] có ý kiến góp ý để biết thêm ?
    ơ 2 bác này, em có phải là thống đốc NH đâu,muônd vay phải hỏi NH chứ.

Cám ơn mọi người rất nhiều. Công ty mình trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đấtcó ghi Nguồn gốc sử dụng đất là Nhà nước cho thuê đất, trả tiền thuê đất hàng năm.
    Nhưng trong giấy chứng nhận đầu tư: Thời hạn thực hiện dự án là 50 năm kể từ khi có quyết định đầu tư.
    Và có được miễn 11 năm tiền thuê đất kể từ khi dự án đi vào hoạt động.
    Tiền thuê đất trong 11 năm đầu được miễn này mình có phẩi phân bổ và phân bổ như thế nào không.

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối